เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265713 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 315  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:08

ไม่เคยเห็นรูปข้างบนนี้  แต่สนใจมาก อยากจะหาว่าสตรีในภาพเป็นเจ้านายสตรี หรือเจ้าจอมหม่อมห้ามท่านใด
ฝากคุณ Siamese ช่วยดูสไบชั้นนอกด้วยค่ะ   ลักษณะเหมือนผ้าโปร่งยกดอก ทับบนผ้าเลี่ยนเนื้อหนาอีกที    ผ้าลูกไม้อย่างเทศหรือเปล่านี่

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 316  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:10

เธอสวมสร้อยตัว มีกำไล แหวน หลายวง...แม่เจ้า!  มีหีบหมากวางบนพานเหมือนเครื่องยศด้วย
เป็นสตรีในราชสำนักสยาม หรือว่ากัมพูชาคะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 317  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:13

ใครเคยเห็นรูปนี้บ้างไหมครับ

แม่นางท่านนี้ ทรงผมเฉียบขาดมาก จอนปล่อยที่ข้างหูยาวลงมาก็บาดตายิ่งกว่าใคร

ผมให้คุณค่าถ่ายจากราชสำนักกัมพูชา ครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 318  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:30

เทียบโครงหน้า

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 319  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:35

เทียบกันลึกเป็นพันปีเลยนะครับ  ตกใจ

ลักษณะการแต่งกายของราชสำนักกัมพูชา - ราชสำนักสยาม นั้นต่างกันครับ

ในยุครัชกาลที่ ๔ ถึงต้นรัชกาลที่ ๕ เมื่อเทียบกันแล้ว ราชสำนักกัมพูชาจะย้อนยุคกว่าราชสำนักไทย การแต่งกายเป็นแบบแผนธรรมเนียมเดิมกว่ามากครับ

สร้อยสังวาลย์พาดเฉียงบ่าใส่จำนวนมาก เป็นเสน่ห์ของกัมพูชาครับ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 320  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:46

ภาพของคุณนวรัตน  เว็บภาษาเวียดนาม บรรยายว่า Pun Ky (Tân Kỳ) – Một vị lãnh đạo người Cam Bốt – khoảng năm 1880 แปลเป็นไทยโดยความช่วยเหลือของคุณกุ๊กว่า "ผู้นำของกัมพูชา ประมาณ ค.ศ. ๑๘๘๐"

ส่วนภาพของคุณหนุ่มคือ นักองค์มี หรือ สมเด็จพระนางเจ้ามี กษัตริย์พระองค์ที่ ๙๗ แห่งกัมพูชาในช่วงอาณาจักรเขมรอุดงและพระราชธิดา

ฤๅจะเป็นพระองค์เดียวกัน

ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 321  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 21:54

เก่งจริงๆทุกท่าน

ขอคารวะ
ผมเอามาจากเวปฝรั่งเศสที่เกี่ยวกับเขมรครับ
แต่คำบรรยายคุณกุ๊กแปลมั่วมาก ผมเลยเอามาถามที่นี่

เลยอยากทราบต่อว่าจอนทัดของสาวไฮโซสมัยนั้นนี่ ใครนำใครตามใครครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 322  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 22:01

เลยอยากทราบต่อว่าจอนทัดของสาวไฮโซสมัยนั้นนี่ ใครนำใครตามใครครับ

กระแสความงาม ไหลไปมาถ่ายเทกันครับ ต้องอาศัยรูปนางฟ้า นางสวรรค์ของ อ.เทาชมพู (รูปนางอัปสร) ที่นครวัดว่ามีการทำผมทรงนี้ไหม  ฮืม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 323  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 22:58

เทียบกันลึกเป็นพันปีเลยนะครับ  ตกใจ

สะดุดใจริมฝีปากของสตรีในภาพถ่ายค่ะ   ไม่เหมือนปากผู้หญิงไทยในสมัยรัชกาลที่ 4  ซึ่งปากมักจะเจ่อหนาเพราะกินหมาก   แต่รูปปากแบบนี้หยัก มีขอบปาก  ปากล่างผายออก  ลักษณะปากคล้ายกับนางอัปสรนครวัด
ก็เลยนึกขึ้นมาได้ว่า ฤๅจะเป็นสตรีสูงศักดิ์ของเขมร   โครงหน้าเข้ม และดุ ดูขึงขังแบบนางอัปสร (อีกน่ะแหละ)

นางอัปสรไม่มีผมทัด  แต่ไว้ผมเป็นเส้นๆ น่าจะถักเปียเล็กๆถึงกางออกมาในรูปนั้น

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 324  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 13:34

มีภาพมาให้ทายกันอีกภาพครับ  ท่านเป็นใครหนอ?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 325  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 13:45

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี

รูปหมู่พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕ ฉายที่ประเทศอังกฤษ พ.ศ. ๒๔๔๔

ทรงพระนามว่ากระไรบ้าง ให้ค้นได้ที่ พันทิป

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 326  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 14:03

มีมาถามบ้าง
ท่านทั้งสองนี้คือใคร

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 327  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 14:07

หม่อมเจ้าอติวงศ์วิวัสวัติ สุริยง และ หม่อมสุลาลีวัลย์ สุริยง ณ อยุธยา

ยิงฟันยิ้ม
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 328  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 17:18

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ กรมหมื่นสรรควิสัยนรบดี

รูปหมู่พระราชโอรสในรัชกาลที่ ๕ ฉายที่ประเทศอังกฤษ พ.ศ. ๒๔๔๔

ทรงพระนามว่ากระไรบ้าง ให้ค้นได้ที่ พันทิป

ยิงฟันยิ้ม
ประทับนั่งซ้ายสุด สมเด็จเจ้าฟ้ายุคลฑิฆัมพร
ประทับนั่งกลาง พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ
ประทับนั่งขวาสุด พระองค์เจ้ารพีพัฒนศักดิ์
ประทับยืนพระองค์แรก พระองค์เจ้าดิลกนพรัฐ
ประทับยืนพระองค์ที่สอง พระองค์เจ้ารังสิตประยุรศักดิ์
ประทับยืนพระองค์ที่สาม พระองค์เจ้าสุริยงประยุรพันธุ์

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 329  เมื่อ 20 ต.ค. 12, 17:26

ขอถาวว่าสตรีในภาพคือผู้ใดครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
หน้า: 1 ... 20 21 [22] 23 24 ... 50
  พิมพ์