เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265751 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 300  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 08:20

ภาพต่อไปครับ เป็นบุคคลที่มีบทบาทสำคัญในแวดวงเสือป่าแต่ท้ายที่สุดชีวิตจบลงแบบไม่สวย
ลองทายกันดูครับว่าเป็นใคร

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 301  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 09:44

น่าจะเกี่ยวกับ "ลอตเตอรี่เสือป่า"  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 302  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 09:58

ทายว่าพระยานนทิเสนสุเรนทรภักดี  เสนาธิการเสือป่า ค่ะ  ขอไม่ลงชื่อเดิมและนามสกุลท่านนะคะ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 303  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 16:24

ยอดเยี่ยมทั้งคุณอาร์ทและท่านอาจารย์เลยครับ
ท่านผู้นี้เดิมเป็นนายทหารสังกัดกรมทหารราบที่ ๑ มหาดเล็กรักษาพระองค์  เมื่อครั้งล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ เสด็จไป
ทรงรับราชการเป็นนายพันโทผู้บังคับการกรมทหารมหาดเล็กฯ ในตอนปลายรัชกาลที่ ๕  ได้ทรงรู้จักนายทหารท่านนี้
เมื่อเสด็จขึ้นครองราชย์แล้วจึงทรงชวนให้มารับราชการกระทรวงวัง  ได้เลื่อนจากหลวงเป็นพระและพระยาในเวลา
อันรวดเร็ว  เพราะได้แสดงความสามารถในหน้าที่เสนาธิการเสือป่า  แต่ในตอนปลายรัชกาลที่ ๖ ชีวิตกลับพลิกผันต้อง
ข้อหาทุจริตลอตเตอรี่เสือป่า ถูกถอนจากตำแหน่งราชองครักษ์เสือป่า  ได้ถวายฎีกาอ้างถึงคุณความดีที่ได้เคยกระทำมา
แต่ก็โปรดเกล้าฯ ให้ยกฎีกา  และถูกตัดสินจำคุกในที่สุด  ญาติพี่น้องที่เคยใช้นามสกุลเดียวกันมาเกิดความอับอายถึงกับ
เปลี่ยนไปตั้งนามสกุลใหม่  โดยนามสกุลใหม่นั้นแสดงถึงว่าเป็นผู้สืบเชื้อสายมาจากสกุลเดิมซึ่งเป็นสกุลเยอรมัน 
ภาพของท่านผู้นี้เลยพลอยหายสาบสูญไปเกือบหมด  เพิ่งจะตามมาได้เพียง ๒ ภาพ  คือภาพข้างบนซึ่งแต่งชุดนายพลเสือป่า
กับอีกภาพเป็นภาพแต่งเต็มยศข้าราชการพลเรือนในพระราชสำนัก

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 304  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 16:29

มาทายกันต่อครับ  ท่านผู้แต่งตัวโก้มากท่านนี้มีนามว่าอะไรครับ  ท่าน Navarat C. ก็ดูเหมือนจะเคยรู้จักท่านผู้นี้

art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 305  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 18:30

ญาติพี่น้องที่เคยใช้นามสกุลเดียวกันมาเกิดความอับอายถึงกับเปลี่ยนไปตั้งนามสกุลใหม่  โดยนามสกุลใหม่นั้นแสดงถึงว่าเป็นผู้สืบเชื้อสายมาจากสกุลเดิมซึ่งเป็นสกุลเยอรมัน 

"พันธุ์ฟัก"  ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 306  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 18:38

อ้างถึง
มาทายกันต่อครับ  ท่านผู้แต่งตัวโก้มากท่านนี้มีนามว่าอะไรครับ  ท่าน Navarat C. ก็ดูเหมือนจะเคยรู้จักท่านผู้นี้

ยอมแพ้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 307  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 19:38

พระยาภะรตราชา หรือเปล่าคะ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 308  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 21:14

ไม่ใช่ครับ  ท่านผู้นี้มีตำแหน่งเป็นอดีตเจ้ากรมพระอัศวราชตรับ 
สิ้นรัชกาลที่ ๖ แล้วถูกดุลยภาพออกจากราชการไปเป็นใหญ่แถวเก้าชั้นเลยทีเดียวครับ
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 309  เมื่อ 18 ต.ค. 12, 21:36

พระยาคทาธรบดีสีหราชบาลเมือง (เทียบ อัศวรักษ์) เจ้ากรมพระอัศวราช สมุหเทศาภิบาลมณฑลราชบุรี
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 310  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 06:51

ยังไม่ถูกครับ  ท่านผู้นี้คงเป็นเจ้ากรมพระอัศวราชจนถูกดุลยภาพครับ
พระยาทาธรบดีท่านย้ายไปเป็นตำรวจก่อนแล้วจึงย้ายไปเป็นเทศามณฑลราชบุรีครับ
ใบ้เพิ่มเติมครับ  ท่านผู้นี้เป็นมหาดเล็กข้าหลวงเดิมในรัชกาลที่ ๖  และเป็นหัวหน้า
นักเรียนคนแรกของโรงเรียนมหาดเล็กหลวง  สำเร็จการศึกษาและได้รับพระราชทาน
เหรียญนักเรียนเก่าเป็นคนแรกด้วยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 311  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 07:12

แหม  พ้มก็เข้าไม่ทัน

แต่คุณวีหมีเคยเขียนไว้เองว่าท่านชื่อ หม่อมหลวงอุรา คเนจร

art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 312  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 08:00

เสวกเอก พระยานเรนทรราชา (หม่อมหลวงอุรา คเนจร)

บุตรชายใหญ่ของหม่อมอมรวงศ์วิจิตร (หม่อมราชวงศ์ปฐม คเนจร) ผู้แต่ง "พงศาวดารหัวเมืองมณฑลอีสาน"
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 313  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 17:59

ถูกต้องทั้งสองท่านเลยครับ
ท่านเจ้าคุณนเรนทรราชานั้น เมื่อจบการศึกษาจากโรงเรียนมหาดเล็กหลวงแล้วก็โปรดเกล้าฯ ให้เข้ารับราชการในกรมพระอัศวราช
ตั้งแต่เป็นนายม้าต้น  ผู้ใหญ่ท่านเล่ากันมาว่า ล้นเกล้าฯ ทรงฝึกวิธีขี่ม้าพระราชทานท่านเจ้าคุณด้วยพระองค์เอง  ท่านเจ้าคุณจึง
ได้ชื่อว่าเป็นผู้ที่ขี่ม้าได้งามมาก  ทั้งยังสามารถขี่ม้าผาดโผนได้สามารถยิ่ง  ที่สำคัญคือท่านสามารถฝึกม้าให้อ่านตัวเลขได้
วิธีการที่ท่านเล่ากันมาในที่ชุมนุมนักเรียนเก่าที่โรงแรมราชศุภมิตร  ท่านว่าใช้วิธีเขียนตัวเลขบนกระดาน  เมื่อม้าเห็นตัวเลขบนกระดาน
จะยกขาขึ้นเคาะกระดานเป็นจำนวนครั้งเท่าตัวเลขที่เขียนไว้  ในบั้นปลายชีวิตท่านได้กลับเข้ารับราชการในพระราชสำนักอีกครั้ง
ตำแหน่งสุดท้ายเป็นผู้อำนวยการวัดพระศรีรัตนศาสดารามจนถึงอนิจกรรม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 314  เมื่อ 19 ต.ค. 12, 20:15

ใครเคยเห็นรูปนี้บ้างไหมครับ

แม่นางท่านนี้ ทรงผมเฉียบขาดมาก จอนปล่อยที่ข้างหูยาวลงมาก็บาดตายิ่งกว่าใคร

หน้า: 1 ... 19 20 [21] 22 23 ... 50
  พิมพ์