เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266620 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 270  เมื่อ 10 ต.ค. 12, 17:19

ย้อนไปค้นคลังกระทู้เก่าพบภาพนี้ของคุณ D:D: บุคคลในภาพดูเหมือนจะมีคำเฉลยแล้ว  แต่ถ้าจะมาทายกันอีกคงไม่ผิดกติกา
ที่สำคัญอักษร ย่อ บนภาพนั้นท่านเป็นใคร  ยังไใ่มีท่านผู้ใดเฉลย

ท.ป.ส. เป็นพระนามแฝงของ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว สำหรับพระราชนิพนธ์บทละคร
ย่อมาจาก ทวีปัญญาสโมสร ซึ่งพระองค์ท่านทรงเป็นนายกอยู่นั่นเองค่ะ

ร.ร.เป็นพระนามแฝงของ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว เช่นเดียวกันค่ะ
ทรงใช้สำหรับพระราชนิพนธ์บทความค่ะ (หนูดีดี เคยมองว่าเป็น ถ.ถ. มาแล้วค่ะ เลยจำแม่น ยิงฟันยิ้ม)
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 271  เมื่อ 10 ต.ค. 12, 17:45

ทีแรกก็เข้าใจว่าเป็นลายพระราชกัตถ์ ร.ร.  แต่เมื่อดูลายมือเขียนในภาพแล้วไม่ใช่ลายพระราชหัตถ์ครับ
พิจารณาอีกที  จึงเห็นว่าอักษรย่อนั้นคือ ถ.ถ. ซึ่งก็คือ หม่อมเจ้าถูกถวิล  ศุขสวัสดิ์ ซึ่งได้ถวายตัวรับราชการ
เป็นข้าหลวงเดิมมาแต่ก่อนขึ้นครองราชย์ครับ
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 272  เมื่อ 10 ต.ค. 12, 18:38

ภาพคุณหญิงพวงหรือเปล่าครับ------ภาพขวาคุณหญิงพวง

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 273  เมื่อ 11 ต.ค. 12, 09:40

อ้าว... ตกใจ
ตกลงเป็น ถ.ถ. ไม่ใช่ ร.ร. นะคะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 274  เมื่อ 11 ต.ค. 12, 13:46

อยากให้ช่วยวิเคราะห์สตรีนุ่งสไบท่านนี้ว่า เป็นฝรั่ง แขก หรือ พราหมณ์

การแต่งการแบบผสม สวมรองเท้าหนังอย่างดี สวมถุงเท้าลาย ผมยาว ห่มสไบด้วย

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 275  เมื่อ 11 ต.ค. 12, 17:25

อ้าว... ตกใจ
ตกลงเป็น ถ.ถ. ไม่ใช่ ร.ร. นะคะ

เป็น ถ.ถ. ที่มาจากถูกถวิลครับ
ก่อนขึ้นครองราชย์ในหลวงทรงลงพระนามาภิไธย วชิราวุธ หรือ ม.ว. ครับ
ขึ้นครองราชย์แล้วช่วงก่อน พ.ศ. ๒๔๕๙  ทรงใช้ วชิราวุธ ป.ร.
หลัง ๒๔๕๙ ทรงใช้ ราม ร. ครับ
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 276  เมื่อ 12 ต.ค. 12, 20:30

ถามอีกแล้วจ้า ภาพถ่ายมีตราแผ่นดิน  ยิ้ม ท่านมีนามว่า ศ...... อะไรครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 277  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 06:30

ภาพข้างบนดูจากลายมือชื่อที่มุมล่างขวาของภาพ  น่าจะเป็น พระยาศรีสังกร (ตาด  จารุรัตน)
ภาพตราแผ่นดินที่กระดาษรองภาพนั้น  เป็นตราตั้งที่พระราชทานแก่ห้างร้านที่ทำธุรกิจกับพระราชสำนัก
เหมือนตราครุฑแดงตามธนาคารและบริษัทต่างๆ  อันมีความหมายว่าเป็นห้องภาพหลวงที่ทำหน้าที่ฉาย
พระบรมฉายาลักษณ์
ห้างนี้ชื่อ โรเบิร์ต เลนซ์ เป็นร้านถ่ายรูปของชาวเยอรมัน  ต่อมาเมื่อไทยประกาศสงครามกับเยอรมันใน
สงครามโลกครั้งที่ ๑ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๐ ห้างนี้ถูกริบราชพัทยาตกเป็นของหลวงแล้ว  ได้เปลี่ยนชื่อเป็น
ห้องฉายานรสิงห์ ห้องภาพหลวง  และเปิดดำเนินการต่อมาจนถึงรัชกาลพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 278  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 06:35

ภาพต่อไป  ท่านผู้นี้คือใครมีหน้าที่อะไรครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 279  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 09:21

ผมตอบแบบเห็นจากภาพนะครับ ท่านถือกรับ แต่งชุดคล้ายมหาดเล็ก ผมเลยไปหาในเน็ตมีแต่ มหาดเล็กรัวกรับ ให้สัญญาณชาวม่านไขพระวิสูตร และ ให้สัญญาณชาวม่านปิดพระวิสูตร ผิดพลาดประการใดขออภัยด้วยนะครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 280  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 16:11

เจ้าหมื่นสักท่าน ในรัชกาลที่ ๖ หน้าที่รัวกรับไขม่านพระวิสูตร เวลาเสด็จออกพระที่นั่งอมรินทร์วินิจฉัย
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 281  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 17:20

เป็นมหาดเล็กรัวกรับนั้นท่ถูกืางแล้วครับ 
แต่ถ้าเป็นมหาดเล็กรัวกรับเวลาเปิดปิดพระวิสูตรซึ่งเป็นงานในเวลาเสด็จออกมหาสมาคม 
แล้วเหตุไฉนท่านจึงขัดดาบซึ่งเป็นการผิดพระราชประเพณี?  ท่านผู้นี้มีตำแหน่งอะไรแน่?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 282  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 18:33

เป็นมหาดเล็กรัวกรับนั้นท่ถูกืางแล้วครับ 
แต่ถ้าเป็นมหาดเล็กรัวกรับเวลาเปิดปิดพระวิสูตรซึ่งเป็นงานในเวลาเสด็จออกมหาสมาคม 
แล้วเหตุไฉนท่านจึงขัดดาบซึ่งเป็นการผิดพระราชประเพณี?  ท่านผู้นี้มีตำแหน่งอะไรแน่?

นึกถึงขบวนเรือราชพิธีพยุหยาตรา เป็นพนักงานชาวเรือขบวนพระที่นั่งครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 283  เมื่อ 13 ต.ค. 12, 18:36

นึกถึงขบวนเรือราชพิธีพยุหยาตรา เป็นพนักงานชาวเรือขบวนพระที่นั่งครับ

คิดเหมือนออกขุน
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 284  เมื่อ 14 ต.ค. 12, 07:09

มาเฉลยดีกว่า ท่านผู้นี้มีนามว่า พระยาเสถียรสุรประเพณี (ชม  ชมเสวี)  มียศเป็นมหาเสวกโทสังกัดกระทรวงวัง
ราชทินนามก็บอกอยู่แล้วว่ามีหน้าที่เกี่ยวกับพระราชประเพณี  ภาพนี้ท่านแต่งชุดเป็นผู้บัญชาการกระบวนเสด็จพยุหยาตรา
ทางสถลมารคในสมัยรัชกาลที่ ๖ 

ในสมัยรัชกาลที่ ๖ นั้นนอกจากการเสด็จพระราชดำเนินเลียบพระนครโดยกระบวนพยุหยาตราใหญ่ทางสถลมารคในคราว
พระราชพิธีบรมราชาภิเษกสมโภชเมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๔  ยังได้โปรดให้มีการเสด็จพระราชดำเนินโดยกระบวนพยุหยาตราน้อย
ทางสถลมารคไปพระราชทานพระกฐิน ณ วัดบวรนิเวศวิหาร วัดราชบพิธ และวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เป็นประจำ
เกือบทุกปี  ส่วนการเสด็จพระราชดำเนินโดยกระบวนพยุหยาตราทางชลมารคนั้นก็มีบ้างแต่บางปีก็เป็นการเสด็จโดย
กระบวนเรือยนต์ 

ในสมัยรัชกาลที่ ๖ เวลาจะเสด็จลงจากพระราชฐานมาประทับพระราชยานจะมีคุณหลวงนายผู้เป็นนายเวรมหาดเล็ก 
มาแจ้งให้ผู้บัญชาการกระบวนได้ทราบ  ผู้บัญชาการกระบวนก็จะรัวกรับให้สัญญาณ  ต่อจากนั้นจ่ากรองก็จะตีกลองชนะ
ที่เรียกกันว่า เรียกริ้ว  ต่อจากนั้นก็เป็นการประโคมกันสนั่นเลื่อนลั่นจนเสด็จลงประทับพระราชยานเรียบร้อย  ผู้บัญชาการ
กระบวนก็จะรัวกรับสัญญาณให้เริ่มยาตรากระบวน   

หน้า: 1 ... 17 18 [19] 20 21 ... 50
  พิมพ์