เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266597 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
สัตตบรรณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 255  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 22:53

ผมคิดเช่นเดียวกับอจ.เทาชมพูครับ ดูจาก รูปพระโอษฐ์ แล้ว พระรูปที่ฉายหมู่ กับ พระรูปที่เราเห็นกันคุ้นตา จะเหมือนกันมาก
ในขณะที่ รูปริมฝีปากของเจ้าจอมมาดรดาเที่ยง จะหนากว่า
konkao
ชมพูพาน
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 256  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 00:21

คนนี้คือใครครับยังเด็กอยู่เลย   ยิงฟันยิ้ม

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 257  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 06:26

พระรูปที่สงสัยกันอยู่นั้น  จำได้ว่ามีคำตอบอยู่ในหนังสือชุด ๑๕๐ ปี พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว เล่มที่เป็นรวมพระรูปครับ
พอดีผมยังหาหนังสือนั้นไม่พบ  วานท่านที่มีหนังสือนี้ตรวจสอบด้วยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 258  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 06:52

คนนี้คือใครครับยังเด็กอยู่เลย   ยิงฟันยิ้ม

ตาชั้นเดียวจังเลยครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 259  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 16:57

ดูเค้าหน้าแล้วน่าจะเป็น พระโสภณเพชรรัตน (กิ๊  โสภโณดร) บุตร "นายอากรเต็ง" หรือหลวงอุดรภัณฑ์พาณิชย์ (เตียอูเต็ง)
konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 260  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 18:45

พอจะเดาได้ไหมครับแฟนพันธุ์แท้รูปถ่ายเก่าว่าเป็นท่านใดโดนน้ำไปครึ่งหรือโดนปลวง ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 261  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 19:18

พอจะเดาได้ไหมครับแฟนพันธุ์แท้รูปถ่ายเก่าว่าเป็นท่านใดโดนน้ำไปครึ่งหรือโดนปลวง ยิงฟันยิ้ม

แบบนี้ไม่ใช่โดนน้ำครับ เป็นการโดนปลวกกินครับ มีคราบน้ำลายปลวกทิ้งคราบสีน้ำตาล ๆ จุด ๆ กระจายไปทั่วครับ
konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 262  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 20:11

รายชื่อหลังรูปหาจาก google ไม่เจอเลยครับ ฮืม

yong9798
อสุรผัด
*
ตอบ: 5

ความคิดเห็นที่ 263  เมื่อ 08 ต.ค. 12, 20:37

เห็นพระรูปชัดๆที่คุณ Siamese นำมาลงให้ดู   ดิฉันคิดว่าเป็นสมเด็จพระเทพศิรินทรฯ ค่ะ   ไม่ใช่เจ้าจอมมารดาเที่ยง

เห็นด้วยครับ
เมื่อเทียบลักษณะใบหู ค่อนข้างชัดเจนว่าเป็นสมเด็จพระเทพศิรินทรฯ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 264  เมื่อ 09 ต.ค. 12, 07:10

จากข้อมูลหลังภาพ  ราชทินนามที่ปรากฏล้วนเป็นบุคคลในแวดวงตุลาการที่เริ่มมีขึ้นภายหลังจากที่เสด็จในกรมหลวงราชบุรีฯ ทรงจัดตั้งโรงเรียนกฎหมายแล้ว
บุคคลที่ปรากฏนามหลังภาพนั้น  จึงพอจะระบุตัวตนได้ดังนี้ครับ

ขุนลิปิกรโกศล  ต่อมาได้เป็น พระลิปิกรโกศล (จำนามเดิมไม่ได้)  เกษียณอายุจากกระทรวงต่างประเทศแล้วท่านได้บวชเป็นภิกษุในพระบวรพุทธศาสนา  จำพรรษาที่วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม จนมรณภาพ
หลวงเมธีนฤปกร  คือ เจ้าพระยาพิชัยญาติ (ดั่น  รักตประจิต)
หลวงนรเนติบัญชากิจ คือ พระยานรเนติบัญชากิจ (ลัด  เศรษฐบุตร)
ม.ล.เหน่  คือ พระยาราชภพน์บริหาร (ม.ล.เหน่  พึ่งบุญ)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 265  เมื่อ 09 ต.ค. 12, 09:32

หลวงเมธีนฤปกร  คือ เจ้าพระยาพิชัยญาติ (ดั่น  รักตประจิต)
หลวงนรเนติบัญชากิจ คือ พระยานรเนติบัญชากิจ (ลัด  เศรษฐบุตร)
ม.ล.เหน่  คือ พระยาราชภพน์บริหาร (ม.ล.เหน่  พึ่งบุญ)

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 266  เมื่อ 09 ต.ค. 12, 09:39

จากข้อมูลหลังภาพ  ราชทินนามที่ปรากฏล้วนเป็นบุคคลในแวดวงตุลาการที่เริ่มมีขึ้นภายหลังจากที่เสด็จในกรมหลวงราชบุรีฯ ทรงจัดตั้งโรงเรียนกฎหมายแล้ว
บุคคลที่ปรากฏนามหลังภาพนั้น  จึงพอจะระบุตัวตนได้ดังนี้ครับ

ขุนลิปิกรโกศล  ต่อมาได้เป็น พระลิปิกรโกศล (จำนามเดิมไม่ได้)  เกษียณอายุจากกระทรวงต่างประเทศแล้วท่านได้บวชเป็นภิกษุในพระบวรพุทธศาสนา  จำพรรษาที่วัดราชบพิธสถิตมหาสีมาราม จนมรณภาพ

อำมาตย์เอก พระลิปิกรณ์โกศล (สวัสดิ์ เทพาคำ)
มหาอำมาตย์เอก เจ้าพระยาพิชัยญาติ (ดั่น บุนนาค)
มหาอำมาตย์โท พระยานรเนติบัญชากิจ (ลัด เศรษฐบุตร)
มหาเสวกตรี พระยาราชภพน์บริหาร (มล. เหน่ พึ่งบุญ)
konkao
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 267  เมื่อ 09 ต.ค. 12, 15:20

ขอบคุณทุกๆท่านสุดยอดมากครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 268  เมื่อ 09 ต.ค. 12, 19:18

ย้อนไปค้นคลังกระทู้เก่าพบภาพนี้ของคุณ D:D: บุคคลในภาพดูเหมือนจะมีคำเฉลยแล้ว  แต่ถ้าจะมาทายกันอีกคงไม่ผิดกติกา
ที่สำคัญอักษร ย่อ บนภาพนั้นท่านเป็นใคร  ยังไใ่มีท่านผู้ใดเฉลย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 269  เมื่อ 10 ต.ค. 12, 11:06

เปรียบเทียบครับ  ใช่คนเดียวกันหรือไม่  ภาพขวาคือ พระโสภณเพชรรัตน (กิ๊  โสภโณดร)

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
หน้า: 1 ... 16 17 [18] 19 20 ... 50
  พิมพ์