เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265737 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 240  เมื่อ 06 ต.ค. 12, 15:30

ขอบคุณคุณ werachaisubhong มากที่สุดค่ะ

ไม่เป็นไรครับอาจารย์ พอดีผมไปอ่านเจอครับ เลยทั้งจดและจำมา ครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 241  เมื่อ 06 ต.ค. 12, 22:54

พระรูปแรก
พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว  ประทับนั่งพร้อมกับพระราชโอรส   สตรีในภาพน่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาเที่ยง
จากที่อาจารย์เทาชมพูอ้างถึง ได้คุยกับเพื่อนในเฟซบุ๊ค มีข้อโต้แย้งว่าสตรีในภาพต้องเป็นสมเด็จพระเทพศิรินทรามาตย์ครับ ตกลง้ป็นทานใดกันแน่ เคยดูกระทู้http://www.reurnthai.com/index.php?topic=1946.15 ก็เห็นเถียงกันอยู่แต่ยังไม่มีข้อสรุป ขอคำยืนยันกับผู้รู้อีกครั้งครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 242  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 07:25

มาทายกันต่อครับ  นายทหารหญิงท่านนี้เป็นใคร?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 243  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 07:41

ตอบคุณjean1966

ภาพเฉลยครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 244  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 08:00

ส่วนภาพของคุณวีหมีนั้น ผมเคยเขียนถึงเธอในกระทู้หลวงพิบูลใช่หรือเปล่าหนอ ?

ถ้าใช่ เธอก็คือ

ว่าที่ร้อยตรีหญิงจีรวัสส์ พิบูลสงคราม ลูกสาวคนเล็กของท่านผู้นำครับ
คุณพ่อคุณแม่โปรโมทให้เป็นทหารหญิงคนแรกของเมืองไทย
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 245  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 08:33

ภาพเปรียบเทียบฝีมือคุณเทาชมพูภาพนี้ น่าจะมีประโยชน์ในการหาคำตอบ

มือใหม่หัดตัดต่อภาพ  เพิ่งสำเร็จ  คลำอยู่เกือบชั่วโมง

ช่วยเปรียบเทียบดูทีว่า สตรีในภาพกลาง

น่าจะเป็นคนเดียวกันกับคนซ้ายหรือว่าคนขวา

ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 246  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 09:17

ว่าที่ร้อยตรีหญิงจีรวัสส์ พิบูลสงคราม ลูกสาวคนเล็กของท่านผู้นำครับ
คุณพ่อคุณแม่โปรโมทให้เป็นทหารหญิงคนแรกของเมืองไทย

ไม่ใช่คุณจีรวัสส์ครับ  แต่ท่านผู้นี้จะว่าไปแล้วคือต้นกำเนิดนายหารหญิงในกองทัพบกสยามยุคใหม่เลยทีเดียวครับ
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 247  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 10:26

;Dขอเดานะคะว่า ท่านผู้หญิงละเอียด พิบูลสงคราม ยิ้มกว้างๆ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 248  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 11:39

ส่งภาพให้พิจารณากันแบบชัด ๆ ครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 249  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 11:42

ส่งให้ดูเทียบกันอีกชุด

สัตตบรรณ
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 250  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 12:57

สวัสดีครับ เป็นสมาชิกใหม่ แต่แอบเข้ามาอ่านนานแล้วครับ

ขอร่วมสนุกด้วยนะครับ

รูปของคุณ V_Mee  ผมว่า เป็น เจ้าฟ้าวไลยองลกรณ์ กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธร   ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 251  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 15:44

สัตตบรรณ สมาชิกใหม่เพิ่งเข้ามาก็ตอบถูกเลย  ขอคารวะครับ

พระรูปนั้นทรงเครื่องนายพันเอก ผู้บังคับการพิเศษกรมทหารม้าที่ ๒
มูลเหตุที่ทรงได้เป็นผู้บังคับการพิเศษนั้นมาจาก เมื่อครั้งที่ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ ทรงตั้งกองเสือป่า
แล้วโปรดให้พระบรมวงศ์บางพระองค์ที่ทรงมีพระนามกรมพ้องกับนามมณฑลเป็นผู้บังคับการพิเศษ
กองเสือป่ามณฑลที่มีนามตรงกับพระนามกรม  เช่น สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ
ทรงเป็นผู้บังคับการพิเศษกองเสือป่ามณฑลพิษณุโลก  สมเด็จเจ้าห้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต
ทรงเป็นผู้บังคับการพิเศษกองเสือป่ามณฑลนครสวรรค์  กรมหลวงนครไชยศรีสุรเดช ทรงเป็น
ผู้บังคับการพิเศษกองเสือป่ามณฑลนครำชยศรี ฯลฯ แล้ว  ก็ได้มีพระราชดำริจะทรงตั้งสมเด็จเจ้าฟ้า
กรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธรเป็นผู้บังคับการกรมทหารราบที่ ๑๔ จังหวัดเพชรบุรี 

แต่สมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงพิษณุโลกกราบบังคมทูลทัดทานว่า หากทรงตั้งทูลกระหม่อมหญิงเป็น
ผู้บังคับการพิเศษกรมทหารราบที่ ๑๔ ซึ่งล้นเกล้าฯ ทรงรับเป็นผู้บังคับการพิเศษแล้ว  นายทหาร
ในกรมทหารราบที่ ๑๔ ก็ต้องปลดพระบรมนามาภิไธยย่อ ว.ป.ร.ที่พระราชทานให้ประดับเป็นเกียรติยศ
บนอินทรธนูออกเพราะไม่ได้ทรงเป็นผู้บังคับการพิเศษแล้ว  ทรงเห็นควรให้ทูลกระหม่อมหญิงเป็น
ผู้บังคับการพิเศษกรมทหารม้าเหมือนเจ้าในยุโรปจะเหมาะกว่า  แต่ก็ทรงเห็นด้วยว่า ถ้าโปรดตั้ง
ทูลกระหม่อมหญิงเป็นผู้บังคับการพิเศษ  แล้วไม่ทรงตั้งสมเด็จพระพันปีหลวงซึ่งทรงมีพระราชหฤทัย
นิยมการทหารเป็นอย่างมากแล้ว  สมเด็จพระพันปีหลวงจะ "ทรงไว้หนวด" เอาได้  สำนวนทรงไว้หนวดนี้
จะมีท่านผู้ใดให้คำนิยามให้ชัดเจนได้บ้างไหมเอ่ย?

สุดท้ายเลยโปรดสถาปนาสมเด็จพระำันปีหลวงเป็นนายพันเอก ผู้บังคับการกรมทหารม้าที่ ๖ เป็นพระองค์
แรก (ปัจจุบันกรมนี้คือ กองพันทหารม้านที่ ๕ รักษาพระองค์ในสมเด็จพระศรีพัชรินทราบรมราชินีนาถ
ตังหวัดขอนแก่น)  ส่วนสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงเพชรบุรีราชสิรินธรก็ได้ทรงเป็นนายพันเอก ผู้บังคับการ
กรมทหารม้าที่ ๒  แล้วเลยเกิดเป็นธรรมเนียมที่เจ้านายฝ่ายในได้ทรงเป็นผู้บังคับการพิเศษหน่วยทหารต่อมา

เจ้านายฝ่ายในพระองค์สุดท้ายที่ทรงเป็นผู้บังคับการพิเศษ คือ สมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี  ซึ่งทรง
เป็นผู้บังคับการพิเศษกรมทหารม้าที่ ๔ รักษาพระองค์ในสมเด็จพระศรีนครินทราบรมราชชนนี
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 252  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 16:44

^
เป็นความรู้ใหม่เอี่ยมจริงๆ อ่านเพลินเลยครับ
และย้ำความรู้เดิมๆด้วยว่า สมเด็จพระพันปีท่านทรงดุจริงๆ ไม่มีใครอยากท้าทายความดุนี้
jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 253  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 21:04

ตกลงผมก็ยังไม่รู้อยู่ดี เอารูปมาเปรียบเทียบแล้วตกลงสตรีในรูปคือเจ้าจอมหรือมเหสีครับ บอกหน่อยคุณหนุ่มสยาม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 254  เมื่อ 07 ต.ค. 12, 22:02

เห็นพระรูปชัดๆที่คุณ Siamese นำมาลงให้ดู   ดิฉันคิดว่าเป็นสมเด็จพระเทพศิรินทรฯ ค่ะ   ไม่ใช่เจ้าจอมมารดาเที่ยง
หน้า: 1 ... 15 16 [17] 18 19 ... 50
  พิมพ์