เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265717 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 180  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 09:47

;Dรูปที่ คห. 178 เจ้าพระยาเทเวศร์วงศ์วิวัฒน์ (ม.ร.ว.หลาน กุญชร) คะ ยิ้มกว้างๆ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 181  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 09:56

"สี่มะเส็ง"

ในพ.ศ. ๒๔๗๒ ทั้ง ๔ ท่านในภาพของคุณเทพกร ร่วมด้วยพระประยูรญาติและมิตรได้ประทานเงินจำนวนหนึ่งให้แก่สภากาชาดไทย ตั้งเป็นทุนชื่อว่า “ทุน ๔ มะเสง” เพื่อเก็บดอกผลใช้ในการบำบัดรักษาผู้ที่ถูกสัตว์พิษกัด ต่อมาทรงอนุญาตให้สภากาชาดไทยแบ่งเงินจากทุนนี้ส่วนหนึ่งเพื่อสร้างตึกขึ้นภายในบริเวณสถานเสาวภาสำหรับใช้เลี้ยงสัตว์พิษชนิดต่าง ๆ ที่อาศัยอยู่ในน้ำ มีงูทะเล เป็นต้น รวมทั้งยังให้สร้างเป็นพิพิธภัณฑ์เก็บสัตว์ทั้งที่มีพิษและไม่มีพิษเพื่อให้ประชาชนที่สนใจได้ศึกษาอีกด้วย สภากาชาดไทยได้อำนวยการสร้างตึกหลังนี้ขึ้นและขนานนามว่า “ตึก ๔ มะเสง” ได้เสด็จทรงประกอบพิธีเปิดตึกเมื่อวันที่ ๒๐ กุมภาพันธ์ พ.ศ. ๒๔๗๒

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 182  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 09:59

ต่อมาเนื่องด้วยตึก ๔ มะเสงมีขนาดเล็กและทรุดโทรมจึงได้รื้อถอนและสร้างเป็นตึก ๕ ชั้น แทนที่ตึกเดิมโดยงบประมาณจากรัฐบาลและสภากาชาดไทย สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี อุปนายิกาผู้อำนวยการสภากาชาดไทย เสด็จฯเปิดเมื่อวันที่ ๓ มกราคม พ.ศ. ๒๕๕๑ ตึก ๔ มะเสง นี้ใช้เป็นพื้นที่แสดงนิทรรศการสำหรับงูพิษชนิดสำคัญ ๆ ที่พบได้บ่อยและมีความสำคัญทางสาธารณสุขในประเทศไทย รวมทั้งงูไม่มีพิษที่มีประโยชน์และน่าสนใจ และงูที่สวยงามทั้งงูบกและงูน้ำจืด การจัดแสดงเป็นการเลี้ยงงูที่จำลองจากธรรมชาติจริง ๆ ของงูแต่ละชนิด มีการนำเสนอที่เป็นรายละเอียดทางวิชาการของงูแต่ละชนิดในด้านถิ่นที่อยู่ อาหาร และอันตรายจากพิษ ในชั้นล่างนี้จะมีห้องสาธิตการรีดพิษงูซึ่งสามารถบรรจุผู้ชมได้ประมาณ ๑๐๐ คน ในส่วนการนำเสนอทางด้านสื่อความรู้ มีการนำเสนอเรื่องวิวัฒนาการของงู จากสัตว์ดึกดำบรรพ์ ความสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์กับงู การแสดงองค์ประกอบต่าง ๆ ของงู (แสดงอวัยวะส่วนต่าง ๆ ทั้งภายนอกและภายในของงู) ภายในส่วนนิทรรศการนี้ยังมีภาพยนตร์แสดงการออกฤทธิ์ของพิษงูต่อมนุษย์หรือสัตว์ การปฐมพยาบาลที่ถูกต้องเมื่อถูกงูพิษกัด และยังมีห้องที่ใช้สาธิตการปฐมพยาบาลให้ผู้เข้าชมได้ฝึกการทำปฐมพยาบาลกับหุ่นขนาดเท่าตัวมนุษย์จริง

ข้อมูลเรื่อง "ตึก ๔ มะเสง" จาก สภากาชาดไทย

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 183  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 12:13

มาทายกันต่อครับ  ท่านนี้เป็นใครกันครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 184  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 12:26

;Dรูปที่ คห. 178 เจ้าพระยาเทเวศร์วงศ์วิวัฒน์ (ม.ร.ว.หลาน กุญชร) คะ ยิ้มกว้างๆ

ถูกต้องครับ  ยิ้มกว้างๆ
เทพกร
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 185  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 12:27

ขอบพระคุณอาจารย์ทุกท่านครับ ได้ความรู้เพิ่มเติมเป็นอย่างยิ่ง ยิ้มกว้างๆ
เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 186  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 12:32

คราวนี้มาเป็นคณะนะครับ อิ ๆ  ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 187  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:00

คำตอบของคุณเอ้อระเหย

เป็นอีกภาพหนึ่งที่สวยงามมากครับ
ภาพนี้เคยถูกนำมาลงในหนังสือ "คือรุ้งงาม"
ประกอบนิทรรศการ แสงหนึ่งคือรุ้งงาม เฉลิมพระชนมายุ 84 พรรษา สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
ในภาพ (พระรูป) ประกอบด้วย (จากบนลงล่าง)
ท่านที่ยืนคือ หม่อมหลวงมัลลิกา สนิทวงศ์ กมลคนธ์
แถวนั่วจากซ้ายไปขวา ท่านแรกคือ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุทธสิริโสภา กิติยากร
ท่านที่สอง คือ ท่านหญิงฉัตรสุดา วงศ์ทองศรี
ท่านที่สามคือ สมเด็จพระเจ้าพี่นางเธอ เจ้าฟ้ากัลยาณิวัฒนา กรมหลวงนราธิวาสราชนครินทร์
แถวนั่งล่างจากซ้ายไปขวา ท่านแรกคือ ท่านผู้หญิงดัชนี  รัชนี
ท่านที่สองคือ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร วุฒิไชย (ในหนังสือฉบับพิมพ์ครั้งแรก พิมพ์พระยศเป็นพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร วุัฒิไชย)
ท่านที่สามคือหม่อมตลับ รพีพัฒน์

อ้างอิงมาจากหนังสือ "คือรุ้งงาม" โดยท่านผู้หญิงทัศนาวลัย  ศรสงคราม ประมาณหน้า 89 ครั้บ

ยิงฟันยิ้ม
:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 188  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:13

ตอบความเห็นที่ 167

ท่านผู้นี้คือ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอรุณวดี พระราชธิดาในรัชกาลที่ 4 ครับ

ถูกต้อง ยอดเยี่ยม ค่ะ.... ยิงฟันยิ้ม

มาถามอีกภาพค่ะ ... ภาพนี้ไม่มีเฉลยค่ะ
ไม่ทราบว่าเป็น ท่านใด...

เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 189  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:26

มี "สี่มะเส็ง" แล้ว ก็มี "สี่ระกา" ประกอบด้วยท่านใดบ้างครับ  ยิงฟันยิ้ม
เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 190  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:29

ภาพของ "สี่ระกา" ยิ้มกว้างๆ

:D :D
นิลพัท
ตอบ: 2333

ความคิดเห็นที่ 191  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:34

สี่ระกา หมายถึง

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุทธสิริโสภา
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอินทุรัตนา
หม่อมเจ้าหญิงกาญจนฉัตร(ฉัตรชัย)สุขสวัสดิ์
เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 192  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:40

สี่ระกา หมายถึง

พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวิมลฉัตร
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุทธสิริโสภา
พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าอินทุรัตนา
หม่อมเจ้าหญิงกาญจนฉัตร(ฉัตรชัย)สุขสวัสดิ์

เยี่ยมครับ ยิ้มกว้างๆ
เทพกร
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 193  เมื่อ 21 ก.ย. 12, 13:46

ท่านคือใครหนอ?

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 194  เมื่อ 24 ก.ย. 12, 17:37

ท่านข้างบนนี้คุณV_Mee น่าจะรู้จัก

ดึงกระทู้ไว้ก่อนตกหน้า  สุภาพสตรีสาว และเด็กน้อยในภาพนี้ จำได้ไหมคะว่าใคร

หน้า: 1 ... 11 12 [13] 14 15 ... 50
  พิมพ์