เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265367 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 105  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 23:00

เอาพระรูปแบบหล่อมาให้ชมอีกภาพนึง

คุณวีหมีจะเปลี่ยนคำเฉลยก็ยังทันนะครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 106  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 23:06

ภาพนี้ผมขอเอาคืนจากคุณวีหมีบ้าง ทายเขามาเยอะแล้ว ช่วยตอบหน่อย ท่านที่อยู่ในวงกลมนั้นคือใคร ผมใบ้แถวนั่งหน้าสามท่านให้แล้ว

คนอื่นกรุณาอย่าเพิ่งสวดผมนะครับว่าเอาภาพที่ใครจะไปทายได้มาลงไว้ทำไม ผมขออนุญาตทายคุณวีหมีคนเดียว

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 107  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 01:27

คุณวีมีที่นับถือ

ขอรูปหม่อมพร้อยสุพิณ   ตอนสาวๆได้ไหมคะ    ท่านเปิ๊ดสะก๊าดและหรูมาก
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 108  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 06:14

พระรูปในความเห็น ๑๐๕ เป็นพระรูปสมัยที่ทรงรับราชการอยู่ต่างประเทศก่อนเสด็จกลับมารับราชการกระทรวงยุติธรรม
สังเกตจากเครื่องแบบที่ทรงอยู่นั้นเป็นเครื่องแบบข้าราชการสถานทูตสยามในยุโรป  ที่ลอกแบบมาจากเครื่องแบบข้าราชการ
ในพระราชสำนักเซนต์เจมส์  เพียงแต่เปลี่ยนสีเสื้อจากแดงมาเป็นดำ  แล้วจึงเปลี่ยนมาใช้ลายปักเป็นกนกนาคกันในตอนปลาย
รัชกาลที่ ๕ 

ส่วนภาพบุคคลในวงกลมในความเห็นที่ ๑๐๗ นั้น  หนังสือประวัติพระยาเทพหัสดิน (ผาด เทพหัสดิน ณ อยุธยา) ที่ทายาท
ทำขึ้นในชื่อ "จงรักเกียรติยิ่งชีพ" นั้นระบุว่าเป็น พระยาภะรตราชา (ม.ล.ทศทิศ  อิศรเสนา) นั้นมิใช่แน่นอน  เพราะภาพชุดนั้น
ถ่ายไว้เมื่อคราวกองทูตทหารไปประจำการที่ฝรั่งเศสในสงครามโลกครั้งที่ ๑  พยานยืนยันคือ นายพันโท หม่อมเจ้าอมรทัต  กฤดากร
นั้นท่านเป็นรองหัวหน้ากองทูตทหารออกไปประจำการที่ฝรั่งเศสตอนปลาย พ.ศ. ๒๔๖๐  และกลับเข้ามากรุงเทพฯ พร้อมกองทหาร
อาสาใน พ.ศ. ๒๔๖๒  แต่พระยาภะรตราชาออกไปเป็นผู้ดูแลนักเรียนไทยในอังกฤษเมื่อ พ.ศ. ๒๔๖๓  บุคคลในวงกลมจึงน่าจะเป็น
นักเรียนทหารทีได้เข้าสมทบในกองทูตทหาร  หรือเป็นข้าราชการทูตสยาม ณ กรุงปารีส

ตอบคุณ Wandee ไม่มีภาพหม่อมพร้อยสุพิณ เลยครับ  ไว้จะพยายามหามาให้ชมกันครับ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 109  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 06:20

ภาพจาก เว็บโรงเรียนนราธิป-พร้อยสุพิณบ้านโคกตะแบง

ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 110  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 06:29

คุณวีหมีของผม สุดยอดมาก มิได้รู้ชั้นเดียวว่าผมหมายจะให้ทายใคร แต่รู้ไปอีกชั้นหนึ่งอีกว่าไม่ใช่ภาพของท่านผู้นั้น นับถือ นับถือ

รูปที่ว่านี้ผมเอามาจาก"เกิดวังปารุสก์"ครับ ไม่รู้อะไรถูกอะไรผิด จนปํญญาจะเฉลย
พระยาภะรตราชา เป็นบูรพาจารย์ของผมกับคุณวีหมีครับ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 111  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 07:46

ขอบคุณค่ะคุณเพ็ญชมพู   รูปนี้เห็นอยู่รูปเดียว
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 112  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 08:28

นี่ครับ บูรพาจารย์ตัวจริง พระยาภะรตราชา (ม.ล.ทศทิศ  อิศรเสนา) อดีตผู้บัญชาการ (อธิการบดี) จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย
ผู้ได้ชื่อว่า "ดุ" เสียจนอาจารย์เปลื้อง  ณ นคร หรือนายตำรา ณ เมืองใต้  ยังออกปากว่า สมัยที่ท่านเป็นนิสสิตจุฬาฯ นั้น  กลัว
ท่านถึงขนาดเห็นรถมอริสวิ่งเข้ามาก็ผวากันแล้ว  

ภาพนี้ถ่ายไว้ก่อนท่านถึงอนิจกรรมด้วยอายุ ๘๙ ปี ๙ วันไม่นาน  ขนาดชราภาพขนาดนี้ยังออกแอคชั้นได้ขนาดนี้ คิดดูแล้วกันครับ
ว่าสมัยท่านหนุ่มๆ จะดุขนาดไหน

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 113  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 09:04

มาทายภาพกันต่ออีกสักภาพครับ  ท่านผู้นี้มีชื่อปรากฏอยู่ในภาพล้อฝีพระหัตถ์ทางด้านขวาด้วยครับ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 114  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 09:11

มาทายภาพกันต่ออีกสักภาพครับ  ท่านผู้นี้มีชื่อปรากฏอยู่ในภาพล้อฝีพระหัตถ์ทางด้านขวาด้วยครับ

เจ้าพระยาวงษานุประพัทธ์ (หม่อมราชวงศ์สท้าน สนิทวงศ์) ครับผม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 115  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 09:17

ติดตามอยู่นาน  ยิงฟันยิ้ม ขอส่ง Prince of Siam ดูบ้างว่าชื่ออะไร (ไม่ทราบจริง ๆ)  ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 116  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 09:18

ภาพที่ ๒

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 117  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 09:26

ภาพที่ ๓ เจ้านายทรงชุดเครื่องต้น น่ารักน่าเอ็นดู ท่านชื่ออะไร ? (เชิญเดากันให้หนำใจไปเลย)

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 118  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 09:44

ขอส่ง Prince of Siam ดูบ้างว่าชื่ออะไร (ไม่ทราบจริง ๆ)  ยิงฟันยิ้ม

คำตอบอยู่ ที่นี่

ยิงฟันยิ้ม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 119  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 10:03

ขอส่ง Prince of Siam ดูบ้างว่าชื่ออะไร (ไม่ทราบจริง ๆ)  ยิงฟันยิ้ม

คำตอบอยู่ ที่นี่

ยิงฟันยิ้ม

แล้วพระนามท่านชื่ออะไรจ๊ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 6 7 [8] 9 10 ... 50
  พิมพ์