เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266896 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
PK
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 21:55

กราบขอบพระคุณท่านเจ้าบ้านอ.เทาชมพูครับ ที่กรุณาวิเคราะห์ภาพให้ครับ เพียงท่านเมตตาวิเคราะห์ให้ เจ้าของภาพอย่างผมก็ดีใจมากแล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 22:13

เพราะเจ้าของภาพไม่ทราบมาก่อนว่า ผู้ที่อยู่ในภาพนี้เป็นใคร ทำไมมาอยู่ในลังเก็บของได้

ทั้งๆที่ในภาพได้ถูกใส่กรอบกระจกอย่างดี รูปถ่ายฉาบปรอดเก่าเก็บ บุคคนในภาพก็แต่กายผิดแปลกจากที่เคยเห็น

ขอสงสัยบางประการอาจสืบมาจากภาพนี้มีข้อขัดแย้งในบริบทของบุคคลในภาพ เช่น ท่านสุภาพบุรุษในภาพก็โพกศรีษะ ใส่เสื้อคล้ายไทใหญ่หรือล้านนา

สุภาพสตรีทั้งสองที่นั่งด้านหน้า บางท่านก็สวมเสื้อผ้าภูมิฐาน นุ่งซิ่น แต่ใส่รองเท้า
อีกท่านก็มีผ้าพาดคล้ายกับมอญ

เด็กชายฝั่งซ้ายสุด แต่งกายคล้ายชุดทหารเรือ เด็กน้อย2คนด้านขวามือ ก็สวมชุดตุ๊กตาเหมือนชาวยุโร

ถ้าพบในลังเก็บของ รูปใส่กระจกไว้อย่างดี ก็แปลว่าคนในภาพเหล่านี้จะต้องเกี่ยวข้องกับบรรพบุรุษของเจ้าของบ้านในทางใดทางหนึ่ง  ปกติถ้าเป็นเพื่อนฝูงมอบรูปให้กัน   เขามักให้ภาพเดี่ยวๆ    ไม่ยกภาพครอบครัวทั้งหมดไปให้เพื่อน
รูปถ่ายทั้งครอบครัวถ้าไปตกอยู่ในบ้านไหน สันนิษฐานว่าบ้านนั้นเป็นเครือญาติ   คนในรูปอาจเป็นบรรพบุรุษของเจ้าของบ้านก็ได้  รูปนี้อายุร่วมร้อยปีแล้ว เป็นไปได้ไหมว่าเด็กน้อยในภาพนั้นอาจเป็นทวดหรือปู่ย่าของเจ้าของบ้าน  เวลาผ่านไปนาน ท่านก็ถึงแก่กรรมไปนมนานแล้ว   ลูกหลานไม่รู้ว่านี่แหละคือคุณทวดหรือคุณย่าตอนเด็กๆ
เด็กชายที่แต่งชุดกลาสีน้ันน่าจะเป็นชุดไฮโซของเด็กชายทีเดียว  เคยเห็นภาพวาดเจ้านายในรัชกาลที่ 5 ทรงแต่งชุดกลาสีแบบนี้เมื่อทรงพระเยาว์    เด็กผู้หญิงสองคนนั้นยิ่งหรูหราเข้าไปใหญ่ในชุดเด็กหญิงฝรั่งตั้งแต่หัวจดเท้า   เกินหน้าคุณหนูชาวกรุงเทพในรัชกาลที่ 6 อีกมากมายเชียวละค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 06:46

ดูจากลักษณะการแต่งกายพอจะระบุได้ว่า ภาพนี้ถ่ายหลังเปลี่ยนแปลงการปกครองและน่าจะก่อนสงครมโลกครั้งที่ ๒
เพราะเด็กผู้ชายที่ยืนซ้ายสุดแต่งเครื่องแบบลูกเสือสมุท (ไม่มี ร) เสนา  ซึ่งลูกเสือเหล่าสมุทเสนานี้เพิ่งจะมีขึ้นในรัชกาลที่ ๗
และกฎหระทรวงว่าด้วยเครื่องแบบลูกเสือเหล่าสมุทเสนาเพิ่งประกาศใช้เมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๘  ต่อมาภายหลังสงครามโลกครั้งที่ ๒
ลูกเสือสมุทเสนาถูกยุบเลิกไป  คงเหลือแต่ลูกเสือเหล่าเสนาคือฝ่ายบกที่วงมชุดสีกากีมาจนถึง พ.ศ. ๒๕๑๐ จึงมีกฎกระทรวง
ว่าด้วยเครื่องแบบลูกเสือสมุทรเสนาขึ้นมาใหม่

ส่วนการแต่งกายของสุภาพสตรีที่นุ่งซิ้นสวมถุงเท้ารองเท้าครบนั้นแสดงว่ายังอยู่ในสภาพบ้านดีเมืองดี  จึงพอจะประมาณได้ว่า
ภาพนี้น่าจะถ่ายไว้ในช่วงก่อนสงครามโลกครั้งที่ ๒ ประเด็นที่จะต้องค้นห่คือ กองลูกเสือเหล่าสมุทเสนานั้นมีอยู่ที่ไหนบ้าง  ซึ่ง
น่าจะช่วยจำกัดวงในการสืบค้นให้แคบเข้า  เพราะในสมัยก่อนคนต่างจังหวัดที่จะได้เล่าเรียนจยเป็นลูกเสือนั้นมีอยู่ไม่มาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 10:56

อ้าว ดิฉันนึกว่าชุดกลาสีที่เด็กผู้ชายสวม  เป็นแฟชั่นสมัยปลายรัชกาลที่ 5 (หรือต่อมาถึงรัชกาลที่ 6 )เสียอีก
อย่างในพระรูปข้างบนรูปเด็กชาย

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 11:22

ลักษณะถุงเท้ารองเท้าที่ผู้หญิงในภาพสวมกัน เป็นถุงน่องสีขาวเนื้อหนาและรองเท้าคัทชูหุ้มส้น     แบบเดียวกับถุงพระบาทและรองพระบาทสมเด็จเจ้าฟ้ากรมหลวงศรีรัตนโกสินทร์    ทรงฉายในปลายรัชกาลที่ 5 หรืออย่างช้าก็ต้นรัชกาลที่ 6
ล่วงมาถึงก่อนสงครามโลกครั้งที่ 2  ผู้หญิงไทยไม่สวมถุงเท้าหนาแบบนี้กันอีกแล้ว     เพราะมีถุงน่องใยบัวเข้ามาแทน แต่ก็ไม่นิยมสวมกันค่ะ  เหลือแต่ซิ่นกับรองเท้าคัทชู

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 15:12

อ้าว ดิฉันนึกว่าชุดกลาสีที่เด็กผู้ชายสวม  เป็นแฟชั่นสมัยปลายรัชกาลที่ 5 (หรือต่อมาถึงรัชกาลที่ 6 )เสียอีก
อย่างในพระรูปข้างบนรูปเด็กชาย

อาจเป็นแฟชั้นดังที่ท่านอาจารย์ใหญ่กล่าวถึงก็เป็นได้ครับ  เพราะปลายแขนเสื้อชุดกลาสีนั้นต่างจากเครื่องแบบลูกเสือสมุทเสนา
แต่ไปคล้ายฉลองพระองค์เจ้านายดังภาพที่ท่านอาจารย์กรุณานำมาให้ดูเป็นตัวอย่าง
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 15:16

ในระหว่างที่ยังหาคำตอบเรื่องภาพปริศนากันไม่ได้  มาลองทายกันดูว่าสุภาพสตรีท่านนี้เป็นใครครับ?

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 16:20

ตอนที่ไว้พระเกศายาว   ก็ทรงโพสแบบนี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 16:56

ตอบด้วยภาพค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 16:59

ขอคุณ V_Mee กรุณาอธิบายถึงเข็ม และเสมาที่ทรงประดับด้วยได้ไหมคะ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 18:14

นึกแล้วว่าท่านอาจารย์ใหญ่ต้องทายถูกในฉับพลัน  ขอคารวะด้วยเสียงปรบมือดังๆ ครับ

เสมาที่ทรงคล้องพระศอนั้นเป็นเสมาอักษรพระบรมนามาภิไธยย่อ ว.ป.ร.พระมหามงกุฎ ครับ
แต่เข็มกลัดรูปหัวเสือมีอักษรพระบรมนามาภิไธย ว.ป.ร.และอุณาโลมอยู่เหนือนั้น  ก็เพิ่งเคยเห็นเหมือนกันครับ
น่าจะได้รับพระราชทานเมื่อคราวตามเสด็จเดินทางไกลไปบวงสรวงพระเจดีย์ยุทธหัตถีครับ  แต่ในสิ่งที่ข้าพเจ้า
พบเห็นก็ไม่เห็นทรงนิพนธ์ถึงเข็มนี้เลยครับ  ยังหวังอยู่ว่าเผื่อจะมีสมาชิกเรือนไทยท่านใดมีเข็มนี้ไว้ในครอบครอง
จะกรุณานำภาพชัดๆ มาให้ชมเป็นบุญตาเหมือนกันครับ

ที่เคยเห็นมามีแต่เข็มนี้ครับ  เป็นเข็มสมาชิกบำรุงเสือป่า  สำหรับผู้สนับสนุนกิจการเสือป่า  ต่างกันที่แพรแถบที่
ประดับพร้อมกับเข็มนี้ คือ
แพรแถบสีแดงริ้วดำ  สำหรับสมาชิกผู้สนับสนุนกิจการกองเสือป่าเสนาหลวงรักษาพระองค์
ส่วนกองเสนารักษาดินแดนมณฑลต่างๆ ก็ใช้แพรแถบตามสีผ้าผูกคอของแต่ละมณฑล เช่น มณฑลกรุงเทพฯ สีเหลือง
มณฑลอยุธยา สีแดงชาด  มณฑลนครไชยศรีและราชบุรี สีน้ำเงินเจ้ม  มณฑลพิษณุโลกและมณฑลนครสวรรค์ สีม่วง
มณฑลพายัพ มณฑลมหาราษฎร์ สีบานเย็น  มณฑลภูเก็ต สีฟ้า ฯลฯ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 18:19

ทายภาพถ่ายกันมาก็หลายภาพ  ขออนุญาตเปลี่ยนบรรยากาศเป็นภาพวาดบ้าง  เชื่อว่าคงไม่ยากเกินไปสำหรับสมาชิกเรือนไทย
ลองทายกันดูครับท่านผู้นี้เป็นใครครับ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 18:57

อ้างถึง
ตอนที่ไว้พระเกศายาว   ก็ทรงโพสแบบนี้
อ้างถึง
ตอบด้วยภาพค่ะ
อ้างถึง
นึกแล้วว่าท่านอาจารย์ใหญ่ต้องทายถูกในฉับพลัน  ขอคารวะด้วยเสียงปรบมือดังๆ ครับ

ท่านเล่นเฉลยกันอย่างนี้ แล้วพวกกระผมจะทราบไหมนั่นว่าเป็นหม่อมเจ้าองค์ใดของสมเด็จกรมพระยาดำรงฯท่าน

สงสัยจะเป็นหม่อมเจ้าหญิงพูนพิศมัย ดิศกุล ใช่หรือเปล่าน๊อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 19:08

^
ถูกต้องแล้วคร้าบบบบบ
ม.จ.พูนพิศมัย ดิศกุล ค่ะ

ขออำไพ  ลืมไปว่าผู้ที่เล่นเว็บนี้มานานๆ  อาจปุจฉาวิสัชนาแบบ(กระ)เซ็น(กระสาย) เป็นบางครั้ง  ยิงฟันยิ้ม

- ใคร?
- จำได้
- รูป
- ถูกต้อง

PK
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 20:13

ไม่ทราบว่าใช่ท่านเดียวกับในภาพวาดรึเปล่านะครับ

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 ... 50
  พิมพ์