เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265754 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 13 ก.ย. 12, 08:52

คุณเบนซินมีภาพสวยจริงๆ หลายภาพแล้วค่ะ

ไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร อาจจะเป็นครูละครหลวง   แต่เห็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้าที่ท่านประดับอยู่   
คุณ V_Mee  คุณหนุ่มสยามและคุณ art47 อาจรู้จักก็ได้นะคะ
piyasann
พาลี
ตอบ: 379

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 13 ก.ย. 12, 15:25

เฉลย.....

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 01:08

คุณเบนซินมีภาพสวยจริงๆ หลายภาพแล้วค่ะ

ไม่รู้ว่าท่านเป็นใคร อาจจะเป็นครูละครหลวง   แต่เห็นเครื่องราชอิสริยาภรณ์จุลจอมเกล้าที่ท่านประดับอยู่   
คุณ V_Mee  คุณหนุ่มสยามและคุณ art47 อาจรู้จักก็ได้นะคะ

อาจารย์ครับ พอดีผมไปได้ภาพเหล่านี้มาจากหอจดหมายเหตุ ฯ น่ะะครับ
หลายภาพเป็นภาพสวยมากๆ และเก่าด้วย บางภาพมีตัวตนแต่ไม่มีใครไปอ่านภาพ ก็กลายเป็นภาพ "บุุคคลไม่ทราบนาม" ไปเสีย
ภาพนี้ก็เช่นกัน อยู่ในหมวดภาพบุคคลนิรนาม ผมเลยสำเนามา และสุดท้ายสามารถระบุตัวตนได้สองท่านแล้ว
ผมจะเฉลยก็ได้ครับ ท่านนี้ คือ "หม่อมราชวงศ์เสงี่ยม สนิทวงศ์"
หม่อมในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสวัสดิโสภณ กรมพระสวัสดิวัดนวิศิษฎ์
^^
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 06:27

เขียนไว้นานแล้วค่ะ      ท่านเป็นพระชายานะคะ  มิใช่หม่อม

Wandee:

อ่านมาจากหนังสือ  "๑ ศตวรรษ ศุภสวัสดิ์  ๒๓ สิงหาคม ๒๕๔๓"

หม่อมเจ้าศุภสวัสดิ์วงศ์สนิท  สวัสดิวัตน
๒๓ สิงหาคม ๒๔๔๓ - ๒๒ เมษายน ๒๕๑๐

ตอบคำถามของคุณ อาร์ต47  ใน คคห  27

หม่อมเจ้าศุภสวัสดิ์วงศ์สนิท สวัสดิวัฒน์ หรือไม่
เคยได้ยินว่าท่านเป็นลูกเมียแต่ง (หม่อมราชวงศ์เสงี่ยม สนิทวงศ์) ของสมเด็จกรมพระสวัสดิ์ (หม่อมเจ้าพูนพิศมัย-สิ่งที่ข้าพเจ้าพบเห็น)
แล้วพระองค์เจ้าอาภาพรรณีเล่า มิใช่เมียแต่งของสมเด็จกรมพระสวัสดิ์ดอกหรือครับ

"พ่อเกิดเมื่อวันที่ ๒๓ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๔๓  ซึ่งตรงกับ ค.ศ. ๑๙๐๐  เป็นลูกคนที่ ๙  ของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระสวัสดิวัตนวิศิษฎ์

และลูกคนโตของ ม.ร.ว. เสงี่ยม  สนิทวงศ์  -  ซึ่งเป็น "เมียรับตรา"     พระบาทสมเด็จพระพุทธเจ้าหลวง  พระราชทานให้แก่เสด็จปู่ - ผู้เป็นน้อง

เด็จปู่เป็นพระราชโอรสในรัชกาลที่ ๔ และสมเด็จพระปิยมาวดีศรีพัชรินทรมาตา (เจ้าคุณจอมมารดาเปี่ยม)  ร่วมมารดากับสมเด็จพระราชินีในรัชกาลที่ ๕ ทั้ง ๓ พระองค์  

คือ สมเด็จพระนางเจ้าสุนันทากุมารีรัตน์สมเด็จพระพันวัสสา ฯ  และสมเด็จพระพันปีหลวง  กับสมเด็จฯ กรมพระยาเทววงศ์วโรปการ  พระเชษฐาพระองค์ใหญ่

คุณย่าเป็นธิดาของ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสายสนิทวงศ์   เป็นน้องสาวของเจ้าจอมมารดาเนื่องในรัชกาลที่ ๕  พระมารดาของ  

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ  พระองค์เจ้า  เยาวภาพงษ์สนิท  และสมเด็จ​ฯ​ กรมพระยาชัยนาทนเรนทร   พ่อจึงมีความสัมพันธ์ใกล้ชิดกับราชสกุล เทวกุล  สนิทวงศ์ และ รังสิต

ชีวิตในเยาว์วัยของพ่อ  ถ้าเป็นสมัยปัจจุบัน  จะเรียกว่าเป็น deprived childhood  ก็ได้         เมื่ออายุไม่กี่ชวบ  พ่อแม่แยกทางกัน

เด็จปู่ทรงพา  หม่อมเจ้าหญิงอาภาพรรณี (ต่อมาได้ทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ  เป็น พระเจ้าวรวงศ์เธอ  พระองค์เจ้าอาภาพรรณี)     เข้ามาประทับในวัง

เป็นพระชายาอีกพระองค์หนึ่ง              ม.ร.ว. สุวพรรณ  สนิทวงศ์  ผู้เป็นพี่ชายใหญ่ของคุณย่า  เห็นเป็นการดูถูกราชสกุลสนิทวงศ์เป็นอันมาก

ในเมื่อคุณย่าเป็น  "เมียพระราชทาน"  อันถูกต้องตามธรรมเนียม  ยังดำรงตำแหน่งอยู่ในวัง   จึงมารับเชิงบังคับให้คุณย่าทิ้งเสด็จปู่  ทิ้งลูก   กลับมาอยู่กับครอบครัวสนิทวงศ์

ทั้งๆที่คุณย่ายังรักและอาลัยเสด็จปู่  อยากจะอยู่ด้วยต่อไป   ไม่มีความเคียดแค้นแต่อย่างไร        ตั้งแต่นั้นมา  ชีวิตคุณย่าก็มีแต่ความเงียบเหงา  ปราศจากความรัก

ความอบอุ่น       ในเมื่อลูกสุดที่รักคนเดียวก็ถูกพรากจากกัน      เด็จปู่ได้นำพ่อไปถวายสมเด็จพระพันปี        พ่อจึงเติบโตมาในวังตั้งแต่นั้น   นานๆทีจึงจะได้พบกับพ่อแม่"

benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 11:49

เขียนไว้นานแล้วค่ะ      ท่านเป็นพระชายานะคะ  มิใช่หม่อม

การเรียกภรรยาของเจ้านาย ผมไม่สันทัดเท่าไรครับ แต่เท่าที่ทราบมา การเรียกยศภรรยาของเจ้านายเรา อันนี้พี่ชายผม ดร.ชัชพล เคยตอบเอาไว้ในกระทู้ที่เกี่ยวกับ ม.ร.ว. เสงี่ยม ไว้ดังนี้
"การใช้คำว่า "ชายา" กับหม่อมราชวงศ์เสงี่ยมนั้นไม่ถูกต้องนัก เพราะคำว่า "พระชายา"(สตรีผู้เป็นพระองค์เจ้าขึ้นไป)  และ "ชายา" (สตรีผู้เป็นหม่อมเจ้า) นั้นใช้กับ "เจ้า" ผู้เป็นเมียของเจ้า ......หม่อมราชวงศ์ หม่อมหลวง ตลอดจนหญิงสามัญชน ผู้เป็นเมียเจ้า เราเรียกเพียงว่า "หม่อม""
ผมก็ไม่ทราบว่าผิดพลาดประการใดนะครับ ก็อ่านแล้วก็ถามเจ้าตัว พี่อัพก็บอกผมมาแบบนี้ ผมเป็นคนปัญญายังอ่อนนักครับ อิอิิ
เรื่องเจ้าเรื่องนาย พูดไม่ค่อยจะถูกเท่าไร บางทีก็แอบงง เพราะคนนี้ก็บอกอย่างนั้น คนนั้นก็บอกอย่างนี้
แต่ถ้าเป็นแบบคุณ Wandee ได้อธิบายไว้ ก็ขอขอบพระคุณมากๆ ครับผม
และขอขอบคุณที่เอาความรู้มาแชร์ครับ ไว้เดี๋ยวผมเอาภาพสวยๆ มาทายใหม่
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 12:08

คำว่า "หม่อม" มีหลายความหมาย      หมายถึงสตรีสามัญที่เป็นภรรยาเอกหรือไม่ใช่เอกของเจ้านายชั้นหม่อมเจ้าขึ้นไปก็ได้   หมายถึงเมียน้อยขุนนางก็ได้    นอกจากนี้ยังมีความหมายอื่นๆอีกเช่นหมายถึงชายลูกผู้ดีที่ยังไม่มีบรรดาศักดิ์ก็ได้    จะไม่พูดยาวไปถึงขนาดนั้น เดี๋ยวกลับเข้าฝั่งไม่ถูกค่ะ

ดิฉันก็เรียนมาจากสำนักเดียวกับคุณเบนซิน คือจากอั๊พาลัย เหมือนกัน   เขาบอกไว้ว่าราชาศัพท์ใช้กับประธานที่เป็น"เจ้า"  ส่วนสามัญชนไม่มีสิทธิ์ใช้ "พระ" กับอะไรที่เรามีหรือเป็น   เช่นเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์มีพระสหายคนไทยชื่อนาย ก.    แต่นายก. ไม่ได้มีพระสหายชื่อเจ้าฟ้าชายชาร์ลส์    นายก.มีเพื่อนชื่อเจ้าฟ้าชายชาร์สล์  ต่างหาก   ดิฉันก็ท่องเอาไว้แบบนี้

เมื่อม.ร.ว. เสงี่ยมไม่ใช่เจ้า  ท่านจึงไม่ใช่ "พระชายา" ของกรมพระสวัสดิฯ   เป็น "หม่อม" เท่านั้น   แต่ม.จ.อาภาพรรณี เป็น พระชายา  เพราะท่านเป็นเจ้าโดยกำเนิด     ถ้าหากว่าจะเจาะจงลงไปกว่าใครเป็นเอกใครเป็นโท เพราะมาก่อนมาหลังหรือเพราะอะไรก็ตาม   ก็น่าจะมีประโยคหรือคำขยายตามมาอีกทีหนึ่ง 
ส่วนจะผิดจะถูกอย่างใด    รอผู้รู้มาอธิบาย   เห็นจะต้องหมายเหตุว่าแม้แต่ผู้รู้เองก็ให้คำตอบไม่ตรงกันออกบ่อยๆค่ะ
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 12:15

เรื่องภาษา เรื่องเจ้านาย เรื่องอะไรต่อมิอะไร ต้องถามเขาแหละครับ พี่อัพ เป็นคนอ่านหนังสือเยอะ
เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยได้เจอ เมื่อก่อนเจอกันบ่อย ช่วงงานพระศพ สมเด็จเจ้าฟ้าเพชรรัตน ฯ ผมไปนั่งเป็นเพื่อนพี่อัพ และข้าราชบริพารที่พระที่นั่งดุสิตบ่อยๆ ช่วงนั้น มีโอกาสเจอผู้รู้มากมาย ได้ฟังเรื่องอะไรต่อมิอะไรสนุกๆ เสมอ โดยเฉพาะ อาจารย์ธงทอง อาจารย์จรรมนง พี่แพะ (เชื้อพร รังควร) สามท่านนี้ มีเรื่องเล่าเยอะมาก
ผมก็ได้แต่นั่งฟังตาปริบๆ อิอิอิ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 12:38

เมื่อม.ร.ว. เสงี่ยมไม่ใช่เจ้า  ท่านจึงไม่ใช่ "พระชายา" ของกรมพระสวัสดิฯ   เป็น "หม่อม" เท่านั้น   แต่ม.จ.อาภาพรรณี เป็น พระชายา  เพราะท่านเป็นเจ้าโดยกำเนิด     ถ้าหากว่าจะเจาะจงลงไปกว่าใครเป็นเอกใครเป็นโท เพราะมาก่อนมาหลังหรือเพราะอะไรก็ตาม   ก็น่าจะมีประโยคหรือคำขยายตามมาอีกทีหนึ่ง 

ศ.จำนงค์ ทองประเสริฐ ราชบัณฑิต บอกว่าต้องเรียก ม.จ. อาภาพรรณีว่า "ชายา" คำว่า "พระชายา" ใช้สำหรับพระองค์เจ้า

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 12:39

ผู้รู้โผล่มาแล้ว 1 ราย
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 14:10

ความคิดเห็นที่ 11

...ผมเข้าใจว่าการที่หม่อมราชวงศ์เสงี่ยมถือว่าเป็นชายาหลวงของกรมพระสวัสดิวัตนฯนั้น ก็เพราะว่าท่านได้รับการรับรองและยกย่องจากพระเจ้าแผ่นดินถึง 2 พระองค์ พระองค์แรกคือรัชกาลที่ 5 ดังปรากฎในประกาศรายชื่อผู้ไดรับพระราชทานเครื่องราชอิสริยภรณ์จุลจอมเกล้าฝ่ายในเป็นพิเศษ เมื่อปี 2443 ว่า "..หม่อมราชวงศ์เสงี่ยม ในพระพระเจ้าน้องยาเธอ กรมหมื่นสวัสดิวัตนวิศิษฎ์..." และในการพระราชพิธีฉัตรมงคลของรัชกาลที่ 6 เมือปี 2454 หม่อมราชวงศ์เสงี่ยมก็ได้รับพระราชทานเครื่องราชอิสริยภรณ์ทุติยจุลจอมเกล้าฝ่ายใน ดังนั้นประโยคที่ว่า Their marriage was sponsored by the King. ก็คงจะกล่าวไว้อย่างถูกต้องแล้ว

...ส่วนพระองค์เจ้าอาภาพรรณ์ พระยศเดิมคือ หม่อมเจ้าอาภาพรรณี นั้นกรมหมื่นสวัสดิวัตนฯได้แอบมีรัก ขณะตามเสด็จสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนา พระบรมราชเทวี เสด็จไปประทับยังศรีราชาเพื่อรักษาพระอาการประชวร เมื่อความทราบถึงพระองค์ก็กริ้วถึงกับจะสั่งจับขังสนม ด้วยเกรงพระราชอาญาพระองค์ท่านทั้ง 2 จึงได้เสด็จหนีมาอยู่ที่วังของกรมหลวงพิชิตปรีชากร จนประสูติพระโอรสพระองค์แรก ในปี 2445...

...ผมจึงเข้าใจว่าในกรณีของพระองค์เจ้าอาภาพรรณีนั้น ไม่ได้รับการยอมรับและยกย่องให้เป็นพระชายาหลวง ถึงแม้จะมีพระยศเป้นเจ้าก็ตาม เพราะเหตุการณ์ในครั้งนั้นไม่เป็นที่พอพระราชหฤทัยสมเด็จพระนางเจ้าสว่างวัฒนาฯ เป็นอันมาก ถึงกับเจ้าคุณจอมมารดาเปี่ยม (ภายหลังเป็น สมเด็จพระปิยมาวดี ศรีพัชรินทรมาตา)ต้องขอเอาไว้ก่อนสิ้นชีพว่า

"...เลิกโกรธน้องเสียที คอยเป็นที่พึ่งของน้องด้วย.."

...แต่ในกรณีของหม่อมราชวงศ์เสงี่ยมนั้นในความคิดเห็นของผมท่านน่าจะไดรับการยกย่องให้เป็นภรรยาเอก แม้จะเป็นเพียง หม่อมห้ามก็ตาม....

จากคุณ : ใบลาน - [ 26 ก.พ. 47 16:35:03 A:202.28.62.67 X:unknown, unknown ]

PK
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 19:23

ไม่ทราบว่าจะเป็นการลงผิด วัตถุประสงค์ของกระทู้รึเปล่านะครับ ต้องกราบขอโทษท่านเจ้าบ้านไว้ก่อนล่วงหน้าเลยครับ

เพราะการทายภาพบุรุษ-สตรีปริศนา นั้นอาจต้องมีคำตอบไว้ในใจแล้ว จึงให้เพื่อนสมาชิกมาทายกันเพื่อความชื่นมื่นหฤหรรษ์ของกลุ่ม

แต่ที่ต้องเกรินนำมาเช่นนี้เพราะปรากฎว่า ภาพที่จะนำมาลงต่อไปนี้ ไม่มีคำตอบไว่ในใจหรือนอกใจใดๆทั้งสิ้นครับ

เพราะเจ้าของภาพไม่ทราบมาก่อนว่า ผู้ที่อยู่ในภาพนี้เป็นใคร ทำไมมาอยู่ในลังเก็บของได้

ทั้งๆที่ในภาพได้ถูกใส่กรอบกระจกอย่างดี รูปถ่ายฉาบปรอดเก่าเก็บ บุคคนในภาพก็แต่กายผิดแปลกจากที่เคยเห็น

ขอสงสัยบางประการอาจสืบมาจากภาพนี้มีข้อขัดแย้งในบริบทของบุคคลในภาพ เช่น ท่านสุภาพบุรุษในภาพก็โพกศรีษะ ใส่เสื้อคล้ายไทใหญ่หรือล้านนา

สุภาพสตรีทั้งสองที่นั่งด้านหน้า บางท่านก็สวมเสื้อผ้าภูมิฐาน นุ่งซิ่น แต่ใส่รองเท้า
อีกท่านก็มีผ้าพาดคล้ายกับมอญ

เด็กชายฝั่งซ้ายสุด แต่งกายคล้ายชุดทหารเรือ เด็กน้อย2คนด้านขวามือ ก็สวมชุดตุ๊กตาเหมือนชาวยุโรป

จึงเป็นเหตุให้สงสัยว่าบุคคลเหล่านี้ เป็นใครกันในอดีต

ผมพยายามหาข้อมูลทั้งในเน็ตและร้านถ่ายภาพเก่าๆ ก็ไม่ได้ความคืบหน้าแต่ประการใด จึงได้มาขอความเห็นไว้ที่เรือนไทยแห่งนี้

ด้วยไมตรีจิตครับ
PK
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 19:31

ขออนุญาตเพิ่มเติมภาพครับ

PK
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 19:33

สุภาพบุรุษ กับผ้าโพกศรีษะ
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 20:50

ผมก็ไม่เชี่ยาญเรื่องชาติพันธุ์ แต่ขอเดาครับ ว่าน่าจะเป็นไทยใหญ่ หรือไม่ก็ชาติพันธุ์หนึ่งทางตอนเหนือของสยาม
เพราะเห็นสตรีนุ่งซิ่นลายขวาง อันนี้ก็ไม่สันทัดเหมือนกันครับ ขอเดาเอาส่งๆ แหะๆ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 21:22

ลองแกะรอยดู อาจจะผิดก็ได้
  -  เป็นครอบครัวคนสำคัญในท้องถิ่นหรือเมืองนั้น    ระดับผู้นำ    สังเกตจากการสวมรองเท้าถุงเท้าที่เอี่ยมอ่องสวยงาม แม้แต่เด็กๆก็มีถุงเท้ารองเท้าอย่างเด็กฝรั่ง  ชาวบ้านแม้แต่คหบดีก็มีไม่พรั่งพร้อมขนาดนี้
  - ผู้หญิงนุ่งซิ่นลายขวาง สั้นครึ่งน่อง   แสดงถึงภูมิลำเนาทางเหนือของไทย 
  - การแต่งกายของเด็ก อยู่ประมาณปลายรัชกาลที่ 5  ถึงรัชกาลที่ 6 ของไทย
  - ผู้หญิงสวมถุงน่องขาว รองเท้าขาว  แฟชั่นประมาณปลายรัชกาลที่ 5 ถึงรัชกาลที่ 6 ของไทย
  - ผู้ชายแต่งกายแบบเผ่าพันธุ์ของเขา 
  - โครงหน้าพวกนี้ไม่เหมือนคนไทย  ค่อนข้างเข้ม จมูกเป็นสัน  ตาโตคม    โดยเฉพาะผู้ชาย หน้าเหมือนคนใต้หรือมาเลย์
ไม่เหมือนชาวเหนือ
   - พวกฉาน หรือไทยใหญ่ หรือเปล่า?

เห็นแค่นี้ละค่ะ  รอท่านอื่นมาเฉลย

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 ... 50
  พิมพ์