เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 265383 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 10:41

ยังไม่มีใครมาทายภาพนี้เลย  ขอใบ้เพิ่มเติมอีกนิดว่า ท่านผู้นี้เป็นชาวสยามที่สอบไล่ได้เป็นเนติบัณฑิตอังกฤษชุดแรกๆ ของสยาม
เคยรับราชการกระทรวงยุติธรรมในช่วงคดีพญาระกา  ถึงไม่ใช่คู่กรณีโดยตรง  แต่ก็ได้รับผลจากคดีนั้นเต็มๆ เลยครับ 
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 11:17

น่าจะเป็นคนเดียวกับ คนที่ ๓ แถวนั่ง จากซ้ายไปขวา

ยิงฟันยิ้ม
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 11:41

ไม่ทราบว่าจะเป็นการลงผิด วัตถุประสงค์ของกระทู้รึเปล่านะครับ ต้องกราบขอโทษท่านเจ้าบ้านไว้ก่อนล่วงหน้าเลยครับ

เพราะการทายภาพบุรุษ-สตรีปริศนา นั้นอาจต้องมีคำตอบไว้ในใจแล้ว จึงให้เพื่อนสมาชิกมาทายกันเพื่อความชื่นมื่นหฤหรรษ์ของกลุ่ม

แต่ที่ต้องเกรินนำมาเช่นนี้เพราะปรากฎว่า ภาพที่จะนำมาลงต่อไปนี้ ไม่มีคำตอบไว่ในใจหรือนอกใจใดๆทั้งสิ้นครับ

เพราะเจ้าของภาพไม่ทราบมาก่อนว่า ผู้ที่อยู่ในภาพนี้เป็นใคร ทำไมมาอยู่ในลังเก็บของได้

ทั้งๆที่ในภาพได้ถูกใส่กรอบกระจกอย่างดี รูปถ่ายฉาบปรอดเก่าเก็บ บุคคนในภาพก็แต่กายผิดแปลกจากที่เคยเห็น

ขอสงสัยบางประการอาจสืบมาจากภาพนี้มีข้อขัดแย้งในบริบทของบุคคลในภาพ เช่น ท่านสุภาพบุรุษในภาพก็โพกศรีษะ ใส่เสื้อคล้ายไทใหญ่หรือล้านนา

สุภาพสตรีทั้งสองที่นั่งด้านหน้า บางท่านก็สวมเสื้อผ้าภูมิฐาน นุ่งซิ่น แต่ใส่รองเท้า
อีกท่านก็มีผ้าพาดคล้ายกับมอญ

เด็กชายฝั่งซ้ายสุด แต่งกายคล้ายชุดทหารเรือ เด็กน้อย2คนด้านขวามือ ก็สวมชุดตุ๊กตาเหมือนชาวยุโรป

จึงเป็นเหตุให้สงสัยว่าบุคคลเหล่านี้ เป็นใครกันในอดีต

ผมพยายามหาข้อมูลทั้งในเน็ตและร้านถ่ายภาพเก่าๆ ก็ไม่ได้ความคืบหน้าแต่ประการใด จึงได้มาขอความเห็นไว้ที่เรือนไทยแห่งนี้

ด้วยไมตรีจิตครับ

ผมขอเดาว่าการแต่งกายคล้ายแถว ราชบุรีหรือกาญจนบุรี แต่ว่าคุณเจอรูปที่บ้านคุณเองเลยเหรอครับแล้วบ้านคุณอยู่แถวไหนครับ จะได้เป็นจุดเริ่มต้นของการค้นหาครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 14:29

ตอบคุณเพ็ญ  ไม่ถูกครับ
ท่านผู้นี้ไม่ใช่ ๒๘ กบฏในคดีพญาระกาครับ  แต่ได้รับบผลจากคดีดังกล่าวโดยตรง
ใบ้ให้อีกนิดครับ อาจจะกล่าวได้ว่าท่านผู้นี้เป็นผู้จุดชนวนให้เกิดการเปลี่ยนแปลงการปกครอง ๒๔๗๕ ก็ว่าได้
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 14:53

ขอถามคุณ วีมี เพิ่มนะคะคนๆนี้มีชื่อที่รัชกาลที่ 5 ทรงเขียนไว้ข้างพระที่เอาไว้สาปแช่งด้วยเหรอเปล่าคะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 95  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 15:59

ขอตอบว่าเป็นคนเดียวกับ "ผู้แทนสยาม ณ ปารีส"

ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 96  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 16:12

น่าจะเหมือนท่านนี้น๊า

แต่จะไปเกี่ยวกับคดีพญาระกาได้ไฉน??

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 97  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 17:38

ตอบคุณเพ็ญ  ไม่ถูกครับ
ท่านผู้นี้ไม่ใช่ ๒๘ กบฏในคดีพญาระกาครับ  แต่ได้รับบผลจากคดีดังกล่าวโดยตรง
ใบ้ให้อีกนิดครับ อาจจะกล่าวได้ว่าท่านผู้นี้เป็นผู้จุดชนวนให้เกิดการเปลี่ยนแปลงการปกครอง ๒๔๗๕ ก็ว่าได้

"จึ่งทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กรมขุนสมมตเขียนพระบรมราชโองการพระราชทานพระบรมราชานุญาตให้กรมราชบุรีออกจากตำแหน่งเสนาบดีกระทรวงยุติธรรม
เพื่อหยุดพักรักษาพระองค์ และให้หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์เป็นผู้รั้งตำแหน่งเสนาบดี"
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 98  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 18:19

หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์ กฤดากร

หล่อเกินไปหรือเปล่าครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 99  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 18:37

หลายท่านตอบถูกำร้อมๆ กันเลยครับ
ท่านผู้นี้คือ หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์กฤเากร หรือพระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร 
เมื่อเกิดคดีพญาระกานั้น หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์กฤดากรทรงเป็นรองเสนาบดีกระทรวงยุติธรรม  ไม่ทรงมีส่วนร่วมในเรื่องดังกล่าวโดยตรง
เมื่อเสด็จในกรมราชบุรีลาออกจากเสนาบดียุติธรรม ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ จึงโปรดให้หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์ฯ ทรงเป็นผู้รั้งเสนาบดีกระทรวงยุติธรรม
ถึงรัชกาลที่ ๖ จึงได้ทรงเป็นเสนาบดียุติธรรม  แต่เมื่อทรงเป็นเสนาบดีก็ไปขัดแย้งกับตุลาการที่เป็นศิษย์เสด็จในกรมราชบุรี  ที่ถูกล้นเกล้าฯ
รัชกาลที่ ๕ ทรงสาปไว้ที่ปลายพระแท่น  ทำให้ตุลาการพากันเฉื่อยงาน  คดีความคั่งค้างจำนวนมาก  ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ จึงทรงนำปัญหานี้เข้า
หารือในที่ประชุมเสนาบดีสภาเมื่อเดือนมีนาคม ๒๔๕๔ และได้มีมติให้เปลี่ยนเอาพระยาอินทราธิบดีสีหราชบาลเมือง (ม.ร.ว.ลพ  สุทัศน์)
ปลัดทูลฉลองกระทรวงนครบาลมาเป็นเสนาบดียุติธรรมแทน  และให้หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์ฯ ย้ายไปเป็นทูตที่ฝรั่งเศสเปลี่ยนให้หม่อมเจ้าบวรเดช
ผู้เป็นอนุชากลับเข้ามารับราชการทหารที่กรุงเทพฯ

ในการจัดระเบียบราชการยุติธรรมคราวนั้น  โปรดเกล้าฯ ให้ยกศาลฎีกาที่แต่เดิมลอยๆ อยู่  มาจัดเป็นศาลสูงสุดของประเทศ  และทรงตั้งอธิบดีศาลฎีกาเป็น
ประมุขของข้าราชการฝ่ายตุลาการ  ให้อธิบดีศาลฎีกาปกครองบังคับบัญชาตุลาการเป็นอิสระ  แต่ถ้าเสนาบดีมีความเห็นต่างจากอธิบดีศาลฎีกาก็ทรงวางหลักไว้
ให้อธิบดีศาลฎีกากราบบังคมทูลถวายความเห็นแย้งได้โดยตรง  นับเป็นการแยกอำนาจตุลาการออกจากอำนาจบริหารเป็นครั้งแรกในประวัติศาสตร์ไทย 
ต่อมาในรัชกาลที่ ๗ ได้ยกอำนาจตุลาการไปไว้ใต้อำนาจเสนาบดียุติธรรมอีกครั้ง  เพิ่งจะมาแยกเป็นอิสระอีกครั้งเมื่อคราวปฏิรูประบบราชการเมื่อราว
สิบกว่าปีก่อน 

หม่อมเจ้าจรูญฯ เมื่อออกไปเป็นทูตที่ฝรั่งเศสก็เลยเป็นทูตอยู่ที่ปารีสตลอดมาจนเปลี่ยนแปลงการปกครอง  และได้เป็นหัวหน้าคะผู้แทนไทยไปเจรจาสันติภาพ
ที่พระราชวังแวร์ซายเมื่อสงครามโลกครั้งที่ ๑ สงบลง
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 100  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 19:27

ภาพของคุณวีหมีกับรูปใน95และ98 อันใดอันหนึ่งต้องผิด

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 101  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 19:43

แต่น่าจะเป็นโอรสองค์ใดองค์หนึ่งของพระองค์นี้

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 102  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 20:03

รูปในความเห็น ๙๖ องค์หนึ่งคือ หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์กฤดากรเมื่อครั้งเป็นรองเสนาบดียุติธรรมในรัชกาลที่ ๕ ครับ
ส่วนองค์ขวาคืออนุชาของท่าน  มีพระนามว่า หม่อมเจ้าสิทธิพร  กฤดากร เจ้าของตำนานแตงโมบางเบิดครับ
ราชสกุลนี้พระพักตร์จะคล้ายๆ กันครับ
พระรูปนี้คือ พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบวรเดช  เมื่อทรงเป็นหม่อมเจ้าบวรเดช  กฤดากร อุปราชมณฑลภาคพายัพ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 103  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 20:11

จากซ้ายไปขวา : พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจรูญศักดิ์กฤดากร, พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบวรเดช, หม่อมเจ้าเสรษศิริ กฤดากร, หม่อมเจ้าสิทธิพร กฤดากร

ภาพจาก คุณวิกกี้

ยิงฟันยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 104  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 21:52

อ้างถึง
รูปในความเห็น ๙๖ องค์หนึ่งคือ หม่อมเจ้าจรูญศักดิ์กฤดากรเมื่อครั้งเป็นรองเสนาบดียุติธรรมในรัชกาลที่ ๕

สงสัยจะทรงงานหนักทะเลาะกับผู้พิพากษามาก ไม่ได้หลับได้นอนจนหนังตาเหี่ยว พระเนตรแทบจะลืมไม่ขึ้น พระรูปที่เคยหล่อเหลาสมัยหนุ่มๆก็พลันเปลี่ยนโฉม
หน้า: 1 ... 5 6 [7] 8 9 ... 50
  พิมพ์