เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 34 35 [36] 37 38 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266916 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 525  เมื่อ 15 ธ.ค. 12, 09:09

ภาพนายเสือป่าม้าหลวงรักษาพระองค์ท่านนี้เป็นใครกันครับ  ไม่ทราบว่าจะรอดหูรอดตาท่านอินทรเนตรไปบ้างไหม?

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 526  เมื่อ 15 ธ.ค. 12, 12:34

ไม่รู้ว่าเป็นใคร สังเกตแต่เครื่องราชจุลจอมเกล้าฯ ของท่าน น่าจะเป็นชั้นพระยา 
เครื่องแต่งกายโก้มากค่ะ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 527  เมื่อ 15 ธ.ค. 12, 20:45

ท่านผู้นี้เป็นพระยาพานทอง  ถวายตัวเป็นมหาดเล็กในรัชกาลที่ ๖ พร้อมกัน ๓ พี่น้อง  แต่ท่านนี้ดูจะโปรดมาก
จึงเป็น ๑ ใน ๔ คุณมหาดเล็กข้าหลวงเดิมที่ได้รับพระราชทานทุนไปเล่าเรียนที่ประเทศญี่ปุ่น  พร้อมกับ
๔ คุณข้าหลวงในสมเด็จพระพันปีหลวงครับ 
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 528  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 09:55

มหาเสวกตรี พระยาเทวาธิราช นามเดิม หม่อมราชวงศ์โป้ย มาลากุล หรือ ม.ร.ว.เทวาธิราช ป.มาลากุล  ค่ะ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 529  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 11:28

มาถูกทางแล้วครับ  แต่ไม่ใช่พระยาเทวาธิราชครับ
giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 530  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 15:21

;Dขอเดาคะ พระยาชาติเดชอุดม (หม่อมราชวงศ์โป๊ะ มาลากุล)คะ ยิงฟันยิ้ม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 531  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 15:29

พระยาชาติเดชอุดมก็ยังไม่ถูกครับ
ใบ้เพิ่มครับ  ท่านผู้นั้เป็นสมาชิกราชินิกุลที่มีต้นกำเนิดเดียวกัน  แต่ได้รับพระราชทานนามสกุลแยกเป็น ๓ สกุล
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 532  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 18:07

ทายอีกที  เอ้า...
พระยานรเทพปรีดา (เจริญ สวัสดิ-ชูโต) ค่ะ
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 533  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 21:48

กรมหลวงชุมพร ฯ หรือเปล่าครับ ฮืม
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 534  เมื่อ 16 ธ.ค. 12, 23:05

อ้าววว ลืมดู เขาใบ้ให้ว่าเป็นพระยา
 ถ้าวงั้นขอเดาว่า มาจากสกุล "บุนนาค"
แต่ต้องเป็นใครคนหนึ่ง ในสกุลต่อไปนี้
"บุรานนท์"
"จาติกรัตน์"
และ "ศุภมิตร"

ผมพอมาถูกทางไหมครับ ?
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 535  เมื่อ 17 ธ.ค. 12, 06:40

แล้วมหาดเล็กพี่น้องสองคนของตระกูล "สวัสดิ์-ชูโต" คือท่านใดหนอ  ฮืม
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 536  เมื่อ 17 ธ.ค. 12, 06:56

ท่านอาจารย์ใหญ่เฉลยถูกแล้วครับ
ท่านผู้นั้นคือ พระยานรเทพปรีดา (จำเริญ  สวัสดิ์ - ชูโต) ฉายไว้เมื่อครั้งเป็นนายกองเอก พระยาเทพทวาราวดี
ราชทินนาม ฎเทพทวาราวดี" นี้เป็นราชทินนามสำหรับตำแหน่งเจ้ากรมขอเฝ้าในพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว
ท่านแรกคือ พระยาเทพทวาราวดี (สาย  ณ มหาชัย) เป็นพระเทพทวาราวดีมาแต่รัชกาลที่ ๕  เมื่อรัชกาลที่ ๖
ขึ้นครองราชย์ได้เลื่อนเป็นพระยา  สุดท้ายโปรดให้ปลดเป็นกองหนุนเพราะเป็นผู้รับรองนายฉลองไนยนาถ (ยู่เส็ง  ศิวะโกเศศ)
เข้ามาเป็นกรรมการผู้จัดการฝ่ายไทยในแบงก์สยามกัมมาจล  และทำให้เกิดวิกฤติในแบงก์สยามกัมมาจลในเวลาต่อมา

พระยานรเทพปรีดาเป็นรายที่สอง  แต่ก็ถูกออกเป็นกองหนุนภายหลังจากได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์นี้มาได้ระยะหนึ่ง

ท่านผู้นี้มีพี่น้องที่ได้ถวายตัวเป็นมหาดเล็กในรัชกาลที่ ๖ ด้วยกัน ๓ คนคือ
พระยากรุงศรีสวัสดิการ (จำรัส  สวัสดิ์ - ชูโต)
พระยานรเทพปรีดา (จำเริญ  สวัสดิ์ - ชูโต)
พระยาจินดารักษ์ (จำลอง  สวัสดิ์ - ชูโต)
โปรดสังเกตครับ  ทั้ง ๓ พี่น้องนี้มีนามขึ้นต้นว่า "จำ" เหมือนกันหมด  และเพราะเหตุนี้เมื่อพระยาจินดารักษ์ขอพระราชทานนามให้
บุตรชายคนโต  ล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๖ จึงได้พระราชทานนามให้ว่า "จำเรา"  แต่ปัจจุบันท่านผู้นี้ได้เปลี่ยนชื่อเป็น "ดุษฎี" แล้ว
ท่านเล่าให้ฟังว่า ชื่อจำเรานั้นถ้าคนฟังไม่ถนัดจะกลายเป็นอีกชื่อที่มีความหมายไม่เหมาะสมไป  จะเป็นชื่ออะไรเชื่อว่าท่านสมาชิก
เรือนไทยคงจะผันอักษรกันได้
ให้บุตรคนหนึ่

สำหรับราชินิกุลที่แตกเป็น ๓ สกุล คือ ชูโต  แสง - ชูโต และสวัสดิ์ - ชูโต
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 537  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 09:48

ดึงกระทู้ขี้นมาอีกครั้งค่ะ
พระรูปนี้ พระเจ้าลูกยาเธอพระองค์ใดบ้างคะ

giggsmay
ชมพูพาน
ตอบ: 135

ความคิดเห็นที่ 538  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 10:33

;Dจากซ้าย สมเด็จเจ้าฟ้าจักพงศ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานารถ สมเด็จเจ้าฟ้าอัษฎางค์เดชาวุธ กรมหลวงนครราชสีมา สมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ กรมขุนเทพทวาราวดี(รัชกาลที่ 6) ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 539  เมื่อ 20 ธ.ค. 12, 11:14

ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 34 35 [36] 37 38 ... 50
  พิมพ์