เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37 ... 50
  พิมพ์  
อ่าน: 266577 มาทายภาพบุรุษ และสตรีปริศนากันเถอะ !!!!
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 510  เมื่อ 11 ธ.ค. 12, 21:03

พระรูปนี้มีเจ้าพี่เจ้าน้องสี่พระองค์ และพระประยูรญาติอีกหนึ่งองค์   จำได้ไหมคะ ว่าองค์ไหนที่เป็นพระญาติ

ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 511  เมื่อ 11 ธ.ค. 12, 21:28

องค์ 1-4 น่าจะเป็นเจ้าพี่เจ้าน้องกันครับ

ผมแยกไม่ค่อยออกระหว่าง พระองค์ืั้ที่หนึ่งกับพระองค์ที่สี่ ว่าเป็นพระองค์เจ้าศิริรัตนบุษบงหรือพระองค์เจ้าสุทธวงษวิจิตรกันแน่  เพราะพระพักต์ท่านคล้ายกันนัก

แต่องค์ที่สองในรูป น่าจะใช่ พระองค์เจ้าจันทรกานต์มณี

องค์ถัดไป พระองค์เจ้าจุไรรัตนสิริมาน

ขอเดาว่าคือ องค์สุดท้าย ที่เป็นพระประยูรญาติครับ

..................
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 512  เมื่อ 11 ธ.ค. 12, 21:38

พระรูปนี้ในหนังสือไม่ได้บรรยายว่าพระองค์ไหนเป็นพระองค์ไหน     จึงต้องขอให้ช่วยดูกันหลายๆคนหน่อยค่ะ
ดิฉันคิดว่าเป็นตามนี้  จากซ้ายไปขวา
พระองค์เจ้าศิริรัตนบุษบง   พระองค์เจ้าพิสิฐสบสมัย  พระองค์เจ้าจุไรรัตนศิริมาน   พระองค์เจ้าสุทธวงษวิจิตร
และพระญาติ
พระองค์เจ้าจันทรกานตมณี มิได้ทรงฉายด้วย

ขอให้ช่วยทายพระนามของพระญาติด้วยนะคะ     เฉลยเมื่อไหร่ ชาวเรือนไทยน่าจะร้อง อ๋อ กันหลายคน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 513  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 14:21

มาบอกใบ้ต่อ
พระญาติองค์นี้  พระบิดาทรงเป็น "อา" ในสมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรควรพินิต      ทรงสนิทสนมใกล้ชิดกับเจ้านายสตรีในราชสกุลบริพัตรมาตั้งแต่ทรงพระเยาว์   เพราะทรงศึกษาด้วยกันที่วังบางขุนพรหม

สมัยนั้นสมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรีทรงเปิดโรงเรียนขึ้นภายในวังบางขุนพรหม เพื่อพระนัดดาและพระญาติชันษารุ่นราวคราวเดียวกัน จะได้ศึกษาโดยไม่ต้องออกไปเล่าเรียนนอกวัง   ทรงจัดหาครูทั้งไทยและแหม่มมาสอนวิชาต่างๆ คือเลข ประวัติศาสตร์ ภูมิศาสตร์และวรรณคดี   หนังสือเรียนสั่งจากต่างประเทศ สอนเป็นภาษาอังกฤษ   ยกเว้นวิชาภาษาไทยสอนโดยครูไทย

ร.ร.นี้เรียกกันล้อๆในหมู่เจ้านายว่า "บางขุนพรหม ยูนิเวอร์ซิตี้ "  เจ้านายที่เล่าเรียน ได้ชื่อว่าเป็น "พวกยูนิเวอร์ซิตี้ "   เปิดมาจนปี 2475  ถึงได้ปิดเพราะความผันผวนทางบ้านเมือง  เจ้านายราชสกุลบริพัตรต้องลี้ภัยออกจากแผ่นดินไทย และวังบางขุนพรหมถูกรัฐบาลยึดไปเป็นของรัฐ
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 514  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 14:54

ขอตอบว่า พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงมาลิศเสาวรส ครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 515  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 14:59

ขอบคุณคุณวีระชัยมากที่มาช่วยทำให้กระทู้เคลื่อนไหว  ขอชมในความอุตสาหะวิริยะ
ยังไม่ใช่พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงมาลิศเสาวรส ค่ะ
ลองอีกทีไหมคะ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 516  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 15:26

หม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 517  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 15:31

^
แน่ใจหรือเปล่าคะ?
องคต

ความคิดเห็นที่ 518  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 15:43

ขอตอบอีกครั้งครับ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าเฉลิมเขตรมงคล

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 519  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 15:45

^
แน่ใจหรือเปล่าคะ?

ไม่น่าจะผิด

ยิงฟันยิ้ม

องคต

ความคิดเห็นที่ 520  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 15:47

หม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล

ยิงฟันยิ้ม
ผมว่าน่าจะใช่ หม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล
เพราะว่า หม่อมเจ้ามารยาตรกัญญาทรงเติบโตมาพร้อมกับ หม่อมเจ้าหญิงจงจิตรถนอม ดิศกุล พระธิดาพระองค์ใหญ่ในกรมพระยาดำรงราชานุภาพ พร้อมกับพระธิดาของสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์วรพินิต ในสำนักของสมเด็จพระนางเจ้าสุขุมาลมารศรี พระอัครราชเทวีที่วังบางขุนพรหม คือ พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงศิริรัตนบุษบง พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงสุทธวงษ์วิจิตร พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงพิสิฐสบสมัย พระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงจุไรรัตนศิริมาน และพระเจ้าวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าหญิงจันทรกานตมณี

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 521  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 18:46

ท่านหญิงใหญ่  หม่อมเจ้าจงจิตรถนอม  ดิศกุล ขอรับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 522  เมื่อ 13 ธ.ค. 12, 18:56

หม่อมเจ้ามารยาตรกัญญา ดิศกุล ค่ะ
องคต

ความคิดเห็นที่ 523  เมื่อ 14 ธ.ค. 12, 09:26

บุคคลท่านนี้คือใครครับ

เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 524  เมื่อ 14 ธ.ค. 12, 09:33

คำตอบ

หากภาพไหนอยู่ในรัศมีของอินทรเนตรจะสอดส่องไปถึง

คงไม่ยากที่จะหาคำตอบ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 33 34 [35] 36 37 ... 50
  พิมพ์