เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3716 อยากทราบว่าคนในภาพเป็นใครกันบ้าง
CVT
องคต
ตอบ: 452

เมื่อ 06 ก.ย. 12, 21:12

เป็นรูปถ่ายนักการเมืองในยุคประมาณ พ.ศ.๒๔๙๐-๒๕๐๐
พอจะทราบหรือไม่ครับว่าเป็นใครกันบ้าง

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 22:38

ขอประทานโทษ คุณหมอทำไมจึงทราบว่าเป็นรูปถ่ายนักการเมืองในยุคประมาณ พ.ศ.๒๔๙๐-๒๕๐๐ ล่ะครับ มีบรรยายภาพไว้หรือ มีเบาะแสอย่างอื่นไหม
แล้วเขามารวมตัวกันถ่ายได้อย่างไร แต่งตัวโก้เหมือนๆกันซะด้วย

ถ้าผมจะเดา นักโทษการเมืองสมัยนั้นน่าจะเป็นนักโทษการเมืองข้อหาคอมมิวนิสต์ ดูหน้าจะมีจีนๆอยู่หลายคนด้วย
แต่ก็เหมือนภาพถ่ายหมู่กรรมการสมาคมอะไรสักแห่งเหมือนกัน
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 23:23

ขอโทษครับ ผมลืมบอกไปครับ
คนยืนที่ ๒ จากขวา ใส่แขนทุกข์ คือ นพ.เจริญ สืบแสง อดีตนักโทษกบฎสันติภาพครับ
ท่านเป็น ส.ส.ปัตตานี แต่ผมดูรูปแล้วกลุ่มนี้ไม่ใช่คนปัตตานี
เลยสันนิษฐานว่าเป็นนักการเมืองร่วมสมัยกับท่านครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ก.ย. 12, 06:29

งั้นคงใช่อย่างที่ผมบอก นักโทษข้อหาคอมมิวนิสต์ที่เป็นคนจีน ส่วนใหญ่จะมีชื่อจีนซะด้วยและค้นยาก

นักโทษจีนนิยมคอมมิวนิสต์นี้มีอยู่ในบางขวางตั้งแต่รัฐบาลคณะราษฎร์ สมัยพระยามโนนิติปกรณ์เป็นนายกฯได้ออกพรบ.ป้องกันและปราบปรามผู้มีการกระทำเป็นคอมมิวนิสต์ออกมาบังคับใช้แล้ว เป็นนักโทษเหล่านั้นถือเป็นนักโทษการเมืองแต่ไม่ได้ถูกขังปะปนกับนักโทษการเมืองคดีกบฏบวรเดช คุณพระศราภัยฯเขียนไว้ใน "ฝันร้ายของข้าพเจ้า" เล่าถึงนักโทษเหล่านั้นเมื่อพูดคุยด้วยแล้วจะพบว่าเป็นปัญญาชนที่มีอุดมการณ์ มีพฤติกรรมรวมกลุ่ม ครั้งหนึ่งมีนักโทษคอมมิวนิสต์คนหนึ่งป่วยตายในโรงพยาบาลของคุก คนอื่นทั้งหมดได้เดินเรียงแถวกันเข้าไปเคารพศพอย่างมีระเบียบวินัยยิ่ง
CVT
องคต

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ก.ย. 12, 07:32

ขอประทานโทษ คุณหมอทำไมจึงทราบว่าเป็นรูปถ่ายนักการเมืองในยุคประมาณ พ.ศ.๒๔๙๐-๒๕๐๐ ล่ะครับ มีบรรยายภาพไว้หรือ มีเบาะแสอย่างอื่นไหม
แล้วเขามารวมตัวกันถ่ายได้อย่างไร แต่งตัวโก้เหมือนๆกันซะด้วย

ถ้าผมจะเดา นักโทษการเมืองสมัยนั้นน่าจะเป็นนักโทษการเมืองข้อหาคอมมิวนิสต์ ดูหน้าจะมีจีนๆอยู่หลายคนด้วย
แต่ก็เหมือนภาพถ่ายหมู่กรรมการสมาคมอะไรสักแห่งเหมือนกัน

กำลังนึกสงสัยว่าทำไมคุณ NAVARAT.C ถึงคิดว่าเป็นนักโทษการเมือง เพราะผมบอกแค่ว่าน่าจะเป็น นักการเมือง

แต่พอพูดถึงนักโทษการเมือง พูดถึงคนจีน หรือว่านี่เป็นรูปถ่ายที่เมืองจีน
แต่ไม่น่าจะเป็นครั้งที่กลับมาแล้วเจอข้อหารกบฏสันติภาพ เพราะตอนนั้น นพ.เจริญ สืบแสง ท่านอายุมากกว่านี้ครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ก.ย. 12, 08:09

อ้าว ประสาทตาผมเพี้ยนไปเอง สงสัยจะอ่านวิทยานิพนธ์เกี่ยวกับวาทกรรมของนักการเมืองมากไปหน่อย

เป็นความผิดพลาดฉกาจฉกรรจ์ ต้องขอประทานโทษอย่างสูงครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์