เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 2696 เรื่องลอรา...เจ๋งมากค่ะคุณเทาชมพู
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

เมื่อ 15 พ.ค. 01, 21:49

โดยเฉพาะตอนสุดท้ายที่ตามเก็บเรื่องราวของตัวละครในหนังสือให้ด้วยน่ะค่ะ  คงต้องไปค้นคว้าไม่น้อย  ขอบคุณมากนะคะ
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 01:30

อุ๊ย ขออภัยค่ะ  ลืมคลิก หน้าต่างโลก  กระทู้เลยมาออกที่ ศิบละวัฒนธรรม ไปเลย  ขออภ_ัยด้วยค่ะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 01:53

ได้ยินมาจากไหนก็ไม่รู้ว่า หนังทีวีอเมริกันเรื่องบ้านเล็กฯ นี้ แฟนคนหนึ่งที่ติดงอมแงม(ทั้งๆ ที่เกลียดรัฐบาลอเมริกันจะแย่) คือ พันเอกกัดดาฟีแห่งลิเบีย...
พวงร้อย
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 05:11

หึหึ เกลียดตัวแต่กินไข่มังคะ

เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ดิฉันอ่านติดงอมแงมตอนเป็นเด็กๆ  พอมาอเมริกาแล้วได้มาดู rerun ในทีวี  บอกตรงๆว่าผิดหวังมากค่ะ  Michael Landon ทำเสียจินภาพหมด  ดูได้ตอนเดียวก็เลิกดูเลยค่ะ  

แต่ความรักเรื่องนี้  ทำให้ต้องการรู้จักและเข้าใจวิถีชีวิต  และปรัชญาในการดำรงชีวิตของคนอเมริกัน  โดยเฉพาะที่ยังอยู่ในชนบท  เมื่อเข้าถึงเค้าแล้ว  ก็ทำให้เห็นว่า  การที่เรามอง "คนอเมริกัน" อย่างที่ใครต่อใครมองกันนั้น  ไม่มีทางที่จะเทียบได้กับความหลากหลายจริงๆของเค้าได้เลยค่ะ  เอ ชักจะนอกเรื่องไปละ

ความที่ประทับใจกับเรื่องนี้  โดยเฉพาะบทที่บรรยายเกี่ยวกับของกิน  ไปเจอผู้เฒ่าผู้แก่เค้าก็ถามหา  ของบางอย่างคนสมัยใหม่เค้าก็เลิกทำกันไปแล้ว  อย่างเช่น การรีดนม ทำเนย การทำแยม ทำซอสใส่ขวด(canning)เก็บไว้กินได้นานๆ  การปลูกพืชสวนครัว ฯลฯ  เอ ตั้งกระทู้มื้อกับข้าวตามท้องเรื่องจะดีมั้ยคะ คุณเทาฯ  ไปคุยเรื่องนมเรื่องครีมเรื่องเครื่องปรุงมาหลายที่ จนกระจัดพลัดกระจายกันไปหมด  มาคุยรวมๆกันในนี้ท่าจะดีนะคะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 12:47

ผมมีวีดีโออัดไว้ด้วยละ ๒๖ ม้วน x ๖ชม.

ส่วนอีกเรื่องหนึ่งที่อยากแนะนําคือ
Road to Abonlie ของมองก์โกแมรี
(ไม่แน่ใจตัวสะกดทั้ง  abonlie และ มองก์โกแมรี )

ฟ้า
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 21:42

จำได้ว่า สมัยเด็กๆ ขอย้ำค่ะว่าเด็กมาก เคยดูตอนเป็นละครทีวี รู้สึกว่ามาฉายทางช่อง3 แปลกที่จำได้ติดตาเป็นภาพเกี่ยวกับ รถม้า และเครื่องแต่งกายแบบกระโปรงฟูๆน่ะค่ะและเรื่องราวตอนที่พี่สาวลอร่าตาบอดแล้วต้องไปเรียนที่โรงเรียนสอนคนตาบอด  เป็นเรื่องที่แปลกมากที่ฟ้ายังจำได้เพราะตอนนั้นยังแค่ไม่กี่ขวบเอง อย่างนี้เองมั้งคะที่เขาเรียกว่าความประทับใจ  
จากนั้นพอโตขึ้นมาถึงได้รู้จักหนังสือชุดนี้แล้วก็ตกหลุมรักมาตลอด  เป็นเรื่องราวที่มีเสน่ห์มากจริงๆ พออ่านจบก็เฝ้าคิดมาตลอดว่าเรื่องราวชีวิตลอร่า และคนอื่นๆจะเป็นอย่างไรต่อไป
ขอบคุณคุณเทาชมพูมากจริงๆค่ะ เหมือนเติมความฝันให้สมบูรณ์ขึ้นมา
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 15:47

ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากค่ะ ที่ค้นคว้าเรื่องนี้มาให้อ่าน เคยอ่านเรื่องชุดบ้านเล็กนี้ตั้งแต่เรียนชั้นประถมค่ะ เป็นความประทับใจที่ไม่เคยลืม  ทั้งคนเขียนและคนแปลเก่งมากค่ะ อ่านทีไร จะเห็นภาพพจน์ตามไปด้วยทุกครั้ง  โดยเฉพาะในช่วงที่มีการบรรยายเกี่ยวกับอาหารการกิน อ่านแล้วพลอยนํ้าลายไหลไปด้วยค่ะ
สงสัยมานานแล้วว่าชีวิตตัวละครในส่วนที่ไม่มีในหนังสือเป็นอย่างไร  ขอบคุณคุณเทาชมพูอีกครั้งค่ะ ที่ทําให้หายสงสัยเสียที
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 18:35

ขอบคุณ คุณเทาชมพูมากเช่นกันค่ะ
จำได้ว่าเคยอ่านเมื่อยังเด็กค่ะ แล้วก็ดูทีวี ด้วยค่ะ  

ตอนที่พี่สาวคนโตต้องจากบ้าน ไปเรียนหนังสือ ยังจำได้ดีนะคะ ทั้งเศร้า ทั้งสู้นะคะ  ให้ความรู้สึกที่ดีค่ะ.. เพราะ เคยต้องจากบ้านมาเรียนเหมือนกันค่ะ ดูเศร้า แต่ก็สอนให้เด็ก คิดสู้ และตื่นเต้นกับสิ่งที่จะต้องไปพบเห็นข้างหน้า
ประทับใจ...จนนึกอยากอ่านอีกเมื่อโตป็นผู้ใหญ่  

ไม่นึกมาก่อนว่า พอมีภาระหน้าที่แล้ว  
เวลาที่จะกลับไปอ่านหนังสือ อย่างค่อยเป็นค่อยไป อ่านไป ฝันไป อย่างสมัยเด็กนั้น ช่างยากยิ่งค่ะ
pink ribbon
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 22:01

คุณศรีมนต์เพื่อนรักชอบอ่านเรื่องนี้เหมือนกับดิฉันอีกแล้ว    ตอนเด็กๆยืมเพื่อนอ่านค่ะ เพราะไม่มีเงินซื้อเอง พอตอนโตก็ซื้อมาอ่านอีกค่ะ อ่านครั้งใดก็ชอบทุกครั้ง  อ่านในหนังสือเราจะได้จินตนาการดีกว่าดู TV ค่ะ
แม้เรื่องที่เขาเคยมาฉายทาง TV จะดูดี แต่ก็ไม่เหมือนที่เราคิดไว้ตอนอ่านหนังสือค่ะ
เมรี
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 พ.ค. 01, 09:49

ขอบคุณคุณเทาชมพูค่ะ ที่ไปค้นคว้ามาให้อ่าน
เรื่องนี้เป็นเรื่องโปรดเรื่องหนึ่งในวรรณกรรมเยาวชนของดิฉัน สามารถอ่านได้บ่อยๆ ไม่เบื่อเลย ทุกวันนี้ก็ยังเอามาอ่านอยู่
นอกจากนี้ ที่ชอสุดๆก็ยังมี เรื่องของ สี่ดรุณี( Little women) แล้วก็เหมาโหลถูกกว่า
หน้า: [1]
  พิมพ์