เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์  
อ่าน: 47499 ภาพเก่า พระราชวังบวรสถานมงคล วังหน้า แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 14 ก.ย. 12, 21:25

ถ้านึกอะไรได้อีกก็เชิญเล่านะคะ   
นอกจากวัดพระแก้ววังหน้า  มีที่ไหนในวังหน้าที่คุณเบนซินไปเที่ยวอีกล่ะคะ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 01:27

ขอบคุณสำหรับคำตอบ
ดิฉันยังติดใจภาพวังหน้าที่คุณหนุ่มสยามเอามาให้ดูค่ะ    มองไปสุดถนนพระจันทร์  อยากรู้ว่าสิ่งก่อสร้างตรงปลายถนนนั้นคืออะไร  น่าจะตรงกับท่าพระจันทร์ในเวลานี้

เป็นไปได้ไหมครับที่จะเป็นอาคารของโรงเรียนกุลสตรีวังหลัง ฝั่งโรงพยาบาลศิริราช

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 08:24

ดิฉันยังติดใจภาพวังหน้าที่คุณหนุ่มสยามเอามาให้ดูค่ะ    มองไปสุดถนนพระจันทร์  อยากรู้ว่าสิ่งก่อสร้างตรงปลายถนนนั้นคืออะไร  น่าจะตรงกับท่าพระจันทร์ในเวลานี้

เป็นไปได้ไหมครับที่จะเป็นอาคารของโรงเรียนกุลสตรีวังหลัง ฝั่งโรงพยาบาลศิริราช

มองไกลขนาดข้ามแม่น้ำเป็นไปได้ยากมาก ๆ ครับ เพราะมองจากถนนกลางเข้าไปท่าพระจันทร์ยาวมาก

มีความเป็นไปได้สุงมากว่า สิ่งก่อสร้างที่ขวางถนนนี้คือ "ประตูยอดตัด" ที่เป็นส่วนหนึ่งของกำแพงเมืองครับ ทั้งนี้เคยเห็นภาพในลักษณะเช่นเดียวกันที่ท้ายวัดพระเชตุพนฯ ก็มีประตูยอดตัดแบบนี้สุดถนนพอดีครับ  ยิ้มกว้างๆ
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 16 ก.ย. 12, 05:30

คุณ siamese ยังแน่น เมหือนเดิมเลยแหะ  ยิ้มเท่ห์
ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 16 ก.ย. 12, 10:48

ภาพการซ้อมรบ เห็นกำแพงวังหน้า ถนนพระจันทร์

คุณหนุ่มลองหาประวัติของภาพนี้อีกสักครั้งครับ ผมเคยอ่านแต่นานแล้วจำได้ไม่ชัดเจนว่าไม่ใช่การซ้อมรบ แต่เป็นการแสดงแสนยานุภาพด้านอาวุธของกองทัพ ก่อนที่จะไปสงครามปราบฮ่อครั้งที่จอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรีเป็นแม่ทัพ

เข้าใจว่าจะอยู่ในหนังสือประวัติของท่านจอมพลเจ้าพระยาสุรศักดิ์มนตรี ฉบับที่องค์การค้าคุรุสภาพิมพ์

ลุงไก่
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 16 ก.ย. 12, 11:08

มองไกลขนาดข้ามแม่น้ำเป็นไปได้ยากมาก ๆ ครับ เพราะมองจากถนนกลางเข้าไปท่าพระจันทร์ยาวมาก

มีความเป็นไปได้สุงมากว่า สิ่งก่อสร้างที่ขวางถนนนี้คือ "ประตูยอดตัด" ที่เป็นส่วนหนึ่งของกำแพงเมืองครับ ทั้งนี้เคยเห็นภาพในลักษณะเช่นเดียวกันที่ท้ายวัดพระเชตุพนฯ ก็มีประตูยอดตัดแบบนี้สุดถนนพอดีครับ  ยิ้มกว้างๆ

มีประวัติว่าพื้นที่นั้นเคยเป็นที่ตั้งของวังของพระเจ้าบรมงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม

อ้างจาก - http://www.myfirstbrain.com/main_view.aspx?ID=54891

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 09:26

หยิบแผนที่เก่าระวาง 2439 ขึ้นมาอ่าน ซึ่งเป็นแผนที่ยุบวังหน้าแล้วแต่โครงสร้างอาคารและสิ่งก่อสร้างยังคงอยู่ จะเห็นถนนพระจันทร์เต็มไปด้วยสิ่งก่อสร้างกระจายอยู่ที่ถนนมากมาย และสุดถนนเป็น "ป้อม" เล็ก ๆ ครับ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 17 ก.ย. 12, 09:33

แผนที่ ร.ศ. 118 ถนนพระจันทร์สวยงามเป็นระเบียบ มีท่าเรือและพื้นที่วังของพระเจ้าบรมงศ์เธอ กรมหลวงประจักษ์ศิลปาคม รวมทั้งพื้นที่ในสังกัดกินบริเวณตามพื้นที่สีชมพู ซึ่งกินบริเวณคร่อมท่าพระจันทร์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 19 ก.ย. 12, 11:52

ภาพถ่ายกระบวนรถม้าพระที่นั่งคราวเมื่อพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯ เสด็จนิวัติจากยุโรปครั้งที่ ๒ ภาพถ่ายจากสะพานมัฆวานรังสรรค์ มองเห็นฉากหลังเป็นวังหน้า

วังหน้าถูกรื้อกำแพงวังออกไปก็ราว ๆ ก่อนที่จะเสด็จกลับจากยุโรปไปบางส่วน และหลังจากเสด็จกลับจากยุโรปครั้งที่สอง ก็รื้อเพิ่มเรื่อยมา

จากภาพจะเห็นแนวกำแพงซึ่งปัจจุบันตั้งอยู่บริเวณหน้าหอประชุม ม. ธรรมศาสตร์กำแพงมีใบเสมา ส่วนบริเวณหน้าพระที่นั่งต่าง ๆ ไม่มีกำแพงวังให้เห็นแล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 09:43

ประตูวังหน้าตรงหัวมุมถนนหน้าพระธาตุ ถ่ายสมัยก่อนสงครามอินโดจีน แต่ปัจจุบันก็ยังอยู่ ผมไม่ทราบชื่อประตูนี้

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 15:25

อ. NAVARAT.C  เคยเห็นภาพนี้ไหมครับ เป็นภาพเขื่อนเพ็ชร์พร้อมหน้าบันท้องพระโรง แบ่งฝ่ายหน้ากับฝ่ายใน

ภาพขอขอบคุณ คุณไข่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 15:29

ภาพพระที่นั่งปาฏิหารย์ทัศนัย เดิมตั้งอยู่ด้านข้างหมู่พระวิมาน และถูกอัญเชิญมาตั้งไว้หลังพระนารายณ์ทรงปืน ด้านหน้าเคยเป็นที่ตั้งพระที่นั่งคชกรรมประเวศที่รื้อออกไป

ภาพขอขอบคุณ คุณไข่

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 15:33

พระที่นั่งเอกอลงกฎ ปัจจุบันรื้อถอนไปแล้ว

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 23 ก.ย. 12, 17:38

อ้างถึง
อ. NAVARAT.C  เคยเห็นภาพนี้ไหมครับ เป็นภาพเขื่อนเพ็ชร์พร้อมหน้าบันท้องพระโรง แบ่งฝ่ายหน้ากับฝ่ายใน

ไม่เคยเห็นครับ เป็นภาพถ่ายสมัยไหน ทำไมดูชำรุดทรุดโทรมเหลือเกิน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 24 ก.ย. 12, 21:43

พระที่นั่งเอกอลงกฎ และท้องพระโรง

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7
  พิมพ์