เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์  
อ่าน: 47404 ภาพเก่า พระราชวังบวรสถานมงคล วังหน้า แห่งกรุงรัตนโกสินทร์
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 04 ก.ย. 12, 20:35

ผมถ่ายรูปนี้มาจากภาพที่ติดไว้ในพิพิธภัณฑสถานวังหน้า บรรยายภาพว่าเจ้านายฝ่ายในทรงผ้ายก คุณหนุ่มเคยเห็นหรือเปล่า แต่ไม่น่าจะใช่เจ้านายฝ่ายในของวังหน้า

หรือไงครับ?

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 07:24

ผมถ่ายรูปนี้มาจากภาพที่ติดไว้ในพิพิธภัณฑสถานวังหน้า บรรยายภาพว่าเจ้านายฝ่ายในทรงผ้ายก คุณหนุ่มเคยเห็นหรือเปล่า แต่ไม่น่าจะใช่เจ้านายฝ่ายในของวังหน้า

หรือไงครับ?

ไม่เคยเห็นครับ แต่บุคคลที่ ๒ นับจากซ้าย หน้าคุ้น ๆ นะครับ  ฮืม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 08:04

ท่านนี้หรือ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 08:51

ท่านนี้หรือ
แม่นแล้ว  ยิงฟันยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 09:04

แม่นว่าเป็นท่านผู้ใด

แปลกแฮะ ผมคงตาไม่ดี ดูๆไปเห็นว่าคล้ายจอมพลแปลก
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 12:29

ภาพถ่ายสมัยรัชกาลที่ ๗ มองไปยังพระที่นั่งศิวโมกข์ภิมาน และเห็นโรงเก็บราชรถ และพระที่นั่งพุทไธสวรรค์

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 12:32

ท้องพระโรงพระที่นั่งอิศราวินิจฉัย สมัยรัชกาลที่ ๗ ตั้งเทวรูปสำริด โดยเฉพาะสุดภาพขวามือเราจะเห็น เศียรพระแสนแซ่วที่อัญเชิญมาจากเชียงใหม่ในรัชกาลที่ ๕ (ปัจจุบันตั้งอยู่ที่เชียงใหม่) และสิ่งของจัดแสดงในโต๊ะกระจก

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 14:33

วังหน้า เมื่อเปลี่ยนสภาพเป็นพิพิธภัณฑสถานแห่งชาติ รูปถ่ายสมัยรัชกาลที่๖

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 16:24

ท่านนี้หรือ

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากินรี

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 17:40

ใช่เลยครับ

พระองค์เจ้ากินรี พระราชธิดาในรัชกาลที่๓
ดังนั้น เจ้านายเหล่านี้จึงสังกัดวังหลวง ไม่ใช่วังหน้า

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 07:33

คือชื่อกรมทหารนั้นมีการเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาหลายครั้งครับ
กรมทหารราบที่ ๑๑ นั้น  เดมเรียกว่า กรมทหารล้อมวัง  แล้วเปลี่ยนมาเป็นกรมทหารบกราบที่ ๒
เมื่อจัดระเบียบเป็น ๑๐ กองพลในตอนปลายรัชกาลที่ ๕ ต่อต้นรัชกาลที่ ๖  เปลี่ยนเป็นกรมทหารราบที่ ๑๑ รักษาพระองค์
พอยุบรวมกระทรวงทหารเรือเข้ากับกระทรวงกลาโหมในสมัยรัชกาลที่ ๗  มีการเปลี่ยนชื่อเป็นอะไรจำไม่ได้ครับ
ครั้นเปลี่ยนแปลงการปกครองแล้ว  มีการแปรสภาพกรมทหารอีกครั้งโดยยุบกองพล และกรมทิ้งไปหมด
คงเหลือแต่หน่วยระดับกองพัน  ตอนนี้ละครับที่ชื่อหน่วยเปลี่ยนเป็นกองพันอะไรต่อมิอะไรวุ่นวายไปหมด
กรมทหารรักษาวัง ว.ป.ร. ก็ถูกแปรสภาพมาเป็น ร.พัน ๙ ในคราวนี้

ถึงสงครามอินโดจีนมีปัญหาในการสนธิกำลังเข้าปฏิบัติการสนาม  จึงมีการตั้งกองพลและกลับขึ้นมาใหม่
และหน่วยที่ย้ายไปจากท่าพระจันทร์ไปอยู่ที่บางเขนก็กลับได้ชื่อว่า กรมทหารราบที่ ๑๑ รักษาพระองค์
ตามประวัติศาสตร์ของหน่วยครับ  ส่วนกองพันทหารราบที่ ๑ ที่สวนเจ้าเชตุที่เดิมเคยเป็นกองพันที่ ๑ กรมทหารราบที่ ๑
มหาดเล็กรักษาพระองค์ จ.ป.ร. ก็กลับคืนสถานภาพเดิม  ส่วน ร.พัน ๙  ก็กลายมาเป็นกองพันที่ ๓  กรมทหารราบที่ ๑
มหาดเล็กรักษาพระองค์ จ.ป.ร. ด้วยประการฉะนี้

ก่อนหน้านี้ในสมัยต้นรัชกาลที่ ๖ ยังมีเจ้านายน้อยพระองค์มากที่พำนักอยู่ในพื้นที่พระราชวังบวรสถานมงคล จนเมื่อราว พ.ศ. ๒๔๕๘ หลังจากรัชกาลที่ ๖ ทรงแต่งตั้งพระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์ ขึ้นปกครองเจ้านายฝ่ายวังหน้าแล้ว หลังจากนั้น ๑ ปีพระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์ก็สิ้นพระชนม์ใน พ.ศ. ๒๔๕๙ จึงได้ทำการโอนย้ายเจ้านายต่าง ๆที่ยังหลงเหลืออยู่ในพระราชวังบวรฯ เข้าสู่พระราชวังหลวงทั้งหมด และโปรดเกล้าให้ใช้พื้นที่ดังกล่าวเป็นของกระทรวงกลาโหม

จะเห็นจากแผนที่สมัยรัชกาลที่ ๗ ว่าบรรดาอาคารที่พำนักของฝ่ายในยังคงอยู่ และถูกใช้เป็นโรงแสง ภายหลังรื้อทิ้งเป็นสนามฟุตบอล มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์และการเมือง

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 07:38

ภาพประตูจักรมหึมา เป็นประตูชั้นในกั้นระหว่างฝ่ายในกับพระที่นั่งศิวโมกข์พิมาน ถูกรื้อถอนไปแล้ว

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 07:40

ภาพพระที่นั่งคชกรรมประเวศ อีกลักษณะหนึ่ง พระที่นั่งองค์นี้รัชกาลที่ ๔ เคยเสด็จมาประทับเพื่อดูกระบวนแห่การโสกันต์ของฝ่ายวังหน้า ในภาพจะเห็นหลังคาผุพัง โทรมลงไปมาก

แต่ที่น่าสังเกตุคือ ยอดปราสาทได้หายไปแล้ว  ฮืม

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 07:51

ภาพถ่าย พ.ศ. ๒๔๘๙ ยังคงเห็นพื้นที่พระที่นั่งรังสรรค์จุฬาโลกย์

กรมพระราชวังบวรฯ ในรัชกาลที่ ๑ ทรงสร้างใหม่ตรงที่กรมพระราชวังบวรสุรสิงหนาทจะทรงสร้างปราสาท แล้วเปลี่ยนเป็นพระพิมานดุสิตาซึ่งรื้อออกในสมัยรัชกาลที่ ๒ พระที่นั่งรังสรรค์จุฬาโลกย์เป็นหอที่ใช้สำหรับเสด็จประพาสสำราญพระอิริยาบถ ซึ่งเป็นพื้นที่สวน (คล้ายสวนขวาในพระราชวังหลวง) โดยก่อสร้างเป็นไม้ ภายหลังเปลี่ยเป็นเก๋งในสมัยรัชกาลที่ ๓ มีคูน้ำล้อมรอบ

ปัจจุบันยังคงเห็นร่องรอยเล็กน้อย คือพื้นที่สวนหย่อมหน้าตึกนิติศาสาตร์ มหาวิทยาลัยธรรมศาสตร์

benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 10:15

หรือไงครับ?

ภาพสตรีชั้นสูง เป็นรูปหมู่พระราชธิดาในรัชกาลที่ ๓ ครับ
เท่าที่เคยเห็นภาพ จากซ้าย ...,
คนที่ ๑ ไม่ทราบพระนาม
คนที่ ๒ เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากินรี
คนที่ ๓ เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าดวงเดือน
คนที่ ๔ ไม่ทราบพระนาม
คนที่ ๕ เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าแสงจันทร์
คนที่ ๖ เดาว่า สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าละม่อม กรมพระยาสุดารัตน์ราชประยูร
คนที่ ๗ เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าสุบงกช
คนที่ ๘ เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าจามรี
คนที่ ๙ เดาว่า พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าบุตรี กรมหลวงวรเสรฐสุดา

หน้า: 1 2 [3] 4 5 ... 7
  พิมพ์