เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4523 มีใครทราบข้อมูลของ สยามวิเชียรฉันท์๘ บ้างครับ
อยากเอ๋ย อยากรู้ lleekk@doramail.com
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 พ.ค. 01, 09:40

มีใครทราบข้อมูลของ สยามวิเชียรฉันท์๘ บ้างครับ

อยากรู้ข้อมูลอะครับ ช่วยๆหน่อยนะครับ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 05:11

ใช่ที่ นมส. ทรงประดิษฐ์ขึ้นหรือเปล่า
ชโยสยามณยามจะรุ่น
สยามดรุณ....(บุ๋งๆ) เจริญ

รูปเป็นวรรคละแปดคำ ลหุครุสลับกันไปตลอดววรรค สมัผัสเหมือนกลอนธรรมดา

อันนี้หรือเปล่าครับ
ด.เด็ก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 14:04

ไปถามท่านเลขาธิการฯดร.วิษณุ เครืองามสิครับ ท่านแต่งฉันท์กาพย์กลอนได้เก่งมาก ภาษาไทยท่านยอดเยี่ยมเคยได้รางวัล สปอ.มาก่อน.
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 21:40

เท่าที่ค้นเจอนะครับ พระราชวรวงศ์เธอ กรมหมื่นพิทยาลงกรณ์ (น.ม.ส.)ได้ทรงนิพนธ์ฉันท์ขึ้น ๓ ชนิดครับ คือ สยามรัตนฉันท์ สยามวิเชียรฉันท์ และ สยามมณีฉันท์

ฉันท์ทั้ง ๓ ชนิด มีวรรคละ ๘ คำ เริ่มจากลหุ และ ครุ สลับกันไปทุกวรรคครับ

สยามรัตนฉันท์ ส่งสัมผัสแบบกลอนอังกฤษครับ คือ

0000000X
0000000Y
0000000Y
0000000X

ส่วนสยามวิเชียรฉันท์ เพิ่มสัมผัสระหว่างบทครับ จากคำสุดท้ายของบทที่ ๑ มาสัมผัสกับคำสุดท้ายของวรรคที่ ๒ ครับ

แต่ สยามมณีฉันท์ ส่งสัมผัสแบบกลอนธรรมดาครับ

บังเอิญมีตำราในมือน่ะครับ แล้วอุ้ยก็ดีใจด้วยที่ตัวเองพอทำประโยชน์ให้ได้บ้างครับผม
หน้า: [1]
  พิมพ์