เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3853 ขอเนื้อเรื่องอิเหนาของรัชกาลที่ ๑ ใครมีช่วยโพสให้หน่อยนะค่ะ
PAJAREE
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 01 ก.ย. 12, 15:04

:)ต้องการเนื้อเรื่องอิเหนา พระราชนิพนธ์ของรัชกาลที่ ๑ ค่ะ ใครมีเนื้อเรื่อง โพสให้สักสองสามตอนนะค่ะ ต้องการนำไปเปรียบเทียบกับสำนวนในรัชกาลที่ ๒ ค่ะ ค้นหาในห้องสมุดที่มหาวิทยาลัยแล้วไม่พบ ใครมีช่วยหน่อยนะค่ะ ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 15:12

ดิฉันไม่มีเรื่องอิเหนาในรัชกาลที่ ๑ ค่ะ มีแต่ฉบับรัชกาลที่ ๒
ในเรือนไทยนี้ก็คงไม่มีเหมือนกัน   มิฉะนั้นคงมีคนเข้ามาตอบแล้ว
ถ้าในกูเกิ้ลไม่มี   ก็ควรจะไปหาที่หอสมุดแห่งชาติค่ะ    จะได้เร็วกว่ารอคำตอบในนี้
PAJAREE
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 15:40

ค่ะขอบคุณนะค่ะคุณเทาชมพู เดี๋ยวจะไปที่หอสมุดแห่งชาติค่ะ อายจัง
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 16:02

ดิฉันไม่มีเรื่องอิเหนาในรัชกาลที่ ๑ ค่ะ มีแต่ฉบับรัชกาลที่ ๒
ในเรือนไทยนี้ก็คงไม่มีเหมือนกัน   มิฉะนั้นคงมีคนเข้ามาตอบแล้ว
ถ้าในกูเกิ้ลไม่มี   ก็ควรจะไปหาที่หอสมุดแห่งชาติค่ะ    จะได้เร็วกว่ารอคำตอบในนี้

เคยเรียนตั้งแต่ชั้นมัธยม ก็รู้มาว่าอิเหนาเป็นบทพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๒ แต่มีผู้ถามหาพระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๑ มีด้วยหรือ ?

แต่ .... มีจริงๆ ด้วย ... ความรู้ใหม่สำหรับผมครับอาจารย์ฯ

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 16:13

สมาชิกในเรือนไทยน่าจะมีอยู่หลายท่าน

หนังสือ 'บทลครเรื่องอิเหนา พระราชนิพนธ์ในรัชกาลที่ ๑'
ซึ่งพิมพ์แจกในงานศพ พระยาอภิรักษ์ราชอุทยาน (แฉล้ม อมาตยกุล)
เมื่อ ปีมเสงนพศก พ.ศ. ๒๔๖๐

ยิงฟันยิ้ม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 22:24

คุณติบอเคยเขียนขอกระดาษแผ่นหนึ่งที่เข้าใจว่าขาดหายไปจากประวัติ

ตอนนั้นคุณหลวงเล็กมีฉบับเต็มอยู่คนเดียว  ไม่ทราบว่าไปเอามาจากไหนแน่    กำลังจะถือศีลอยู่พอดี

สงสัยว่าคงไปกับสายน้ำแล้วเพราะห้องสมุดในสวนล้ม  ต้องจูงเรือเป็ดมาขนหนังสือที่แช่น้ำหลายวันไปทิ้งที่ท้ายสวน

จูงเรืออยู่หลายวันอีกด้วย

คุณหลวงเล่าเรียบ ๆ แบบกัดฟันว่า ตนเองงมหนังสืออยู่เป็นอาทิตย์     สองสามวันแรกไม่ได้เข้าไปดูเลยเพราะ

ทำใจไม่ได้     ปิดประตูห้องไว้     แต่กระดาษ  แป้ง  กาว และหมึก   รวมกันสร้างฟองเคมีเดือปุด ๆ   และส่งกลิ่นไม่พึงปรารถนา

ผู้สูญเสียในคราวนั้นมีมากมาย     นักสะสมท่านหนึ่งน้ำท่วมหลังคาโรงงาน    บ้านที่ตกแต่งแบบหลุยส์ทุกกระเบียดนิ้วเสียตู้ไปหลายไป

ดิฉันเห็นอกเห็นใจสหายผู้นี้มาก  ถามไถ่แบบละเอียด  ขนาดแปรงผมด้ามเงินสำหรับราปุนเซลด้ามยาวยังอยู่หรือไม่     นักสะสมที่เคารพ

โกดังอยู่ติดกับคลองแสนแสบ  สร้างกำแพงรอบบ้าน     

ดิฉันมีแต่ฉบับที่ถูกตัดออกไป  ตอนนีี้อยู่ที่ไหนก็ไม่ทราบ

สาเหตุที่ตัดประวัติออกไปก็เพราะท่านไม่ได้รับราชการอยู่หลายปีหลังจากที่โดนคดีพระปรีชากลการ

เรื่องหนังสือนั้นถ้าคุยกันไม่จบง่าย ๆ     
หน้า: [1]
  พิมพ์