เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 13640 ท่านใดมีประวัติพระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์ พระธิดาองค์เล็กของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้า
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 14:13

รูปนี้เป็นรูป พระยามนตรีพจนกิจ ถ่ายโดยใช้ฉากเดียวกับภาพพระราชกุมารีวังหน้า ระบุปีที่ถ่ายคือพ.ศ. ๒๔๑๐

ผมพิจารณาดูแล้วว่า ผ้าม่านของพระยามนตรีพจนกิจ คล้ายแต่ไม่ใช่แบบเดียวกัน กับภาพถ่ายเจ้านายฝ่ายวังหลวง

ผ้าม่านฝั่งพระยามนตรีพจนกิจออกลายไปทางองุ่นใหญ่ ๆ ส่วนทางฝ่ายวังหลวงลายออกไปทางดอกไม้คู่ติดกัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
Yin - Yang
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 16:47

ยิ้ม ดีจังค่ะ  รอฟังอยู่ตลอดด้วยความนับถือเจ้าค่ะ คุณ siamese

ลืมสังเกตุ จริงๆด้วย ขอบบนของผ้าม่านก็แตกต่างนะคะ

Yin-Yang  ฉันเองก็เป็น “มนุษย์” เป็นสิ่งมีชีวิตที่มี 2 ด้าน. . . เช่นกัน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 19:23

รูปผ้าม่านนั้นจริงของคุณหนุ่มสยาม

แต่ปีที่ถ่าย ภาพสมเด็จเจ้าฟ้าจุฬาลงกรณ์และพระอนุชาทั้ง๗พระองค์ ก็ทรงฉายในปี๒๔๐๙ ฉากหลังผ้าลายนี้ปรากฏในภาพบุคคลของฟรันซิส จิตอื่นๆจนกระทั่งปี๒๔๑๐

ดังนั้น การตีความว่าภาพพระราชกุมารีวังหน้าว่าใช่พระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์หรือไม่ ก็ไม่มีผลเปลี่ยนแปลง คำตอบยังเป็นไม่ใช่ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 22:39

แต่ทำไมประวัติพระองค์ท่านถึงได้หาได้น้อยมากคะ หรือจะถูกปกปิด บิดเบือนอะไรบางอย่างไว้ ในประวัติศาสตร์ที่สรุปเอาเองของผุ้เป็นใหญ่ในขณะนั้น

ถ้าเทียบกับพระประวัติเจ้านายฝ่ายในองค์อื่นๆในสมัยเดียวกัน เช่นพระราชธิดาในพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว    พระประวัติของพระองค์เจ้าวงจันทร์ก็ไม่นับว่าน้อยนะคะ    มีเจ้านายสตรีอีกมากมายหลายสิบองค์ ที่เรารู้จักแต่เพียงพระนาม  ไม่มีรายละเอียดมากกว่าวันเดือนปีประสูติและสิ้นพระชนม์    อย่างเช่น
- พระองค์เจ้าหญิงศรีพัฒนา
- พระองค์เจ้าหญิงประภัศร
- พระองค์เจ้าหญิงมัณยาภาธร
- พระองค์เจ้าหญิงศรีนาคสวาสดิ์
- พระองค์เจ้าหญิงเสมอสมัยหรรษา
- พระองค์เจ้าหญิงอนงค์นพคุณ
- พระองค์เจ้าหญิงกนกวรรณเลขา
- พระองค์เจ้าหญิงอรุณวดี
- พระองค์เจ้าหญิงวาณีรัตนกัญญา
ฯลฯ
ยกมาแค่นี้ก่อนนะคะ      พระนามทั้งหมดข้างบนนี้เป็นพระเจ้าบรมวงศ์เธอชั้น ๔  พูดง่ายๆคือเป็นพระราชธิดาพระเจ้าแผ่นดินทั้งหมด     แต่คนรุ่นหลังร้อยกว่าปีอย่างเราก็แทบไม่รู้อะไรเกี่ยวกับท่านเลย    ส่วนพระองค์เจ้าวงจันทร์ ยังมีบันทึกของฝรั่ง มีบันทึกของไทยระบุถึงหน้าที่ราชการฝ่ายในของท่าน  นับว่ามีข้อมูลมากกว่าเจ้านายสตรีอีกจำนวนมาก

บทบาทของเจ้านายสตรีในสมัยรัชกาลที่ ๕  มีน้อยกว่าบทบาทของเจ้านายฝ่ายชาย ที่ทรงรับราชการ  ส่วนใหญ่ก็กำกับกรมต่างๆ   ทำให้มีรายละเอียดในหน้าที่ที่ทรงรับผิดชอบ ปรากฎในหนังสือต่างๆได้มาก    ถ้าองค์ไหนไม่ได้รับราชการ หรือว่าไม่ได้รับผิดชอบในตำแหน่งสำคัญ     เราก็แทบจะไม่ทราบอะไรเกี่ยวกับท่านอีกเหมือนกัน  ต่อให้เป็นเจ้านายฝ่ายชายก็เถอะ
ถ้าคุณหยินหยางอยากไปค้นจริงๆอาจจะต้องดูกันในราชกิจจาฯ  ซึ่งมีสั้นๆตรงโน้นบ้างตรงนี้บ้าง   ต้องมารวบรวมเอาเอง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 15:17

เหตุผลอีกข้อหนึ่ง เท่าที่สังเกตก็คือเจ้านายสตรีที่มีเรื่องต่างๆให้คนรุ่นหลังเล่าถึงท่านนั้น มักจะมีเหตุการณ์ใหญ่ๆเกิดขึ้นกับท่าน   จึงมีการบันทึกเรื่องราวไว้เป็นพิเศษกว่าเจ้านายอื่นๆ
แต่เจ้านายที่ทรงดำเนินชีวิตไปโดยเรียบร้อยราบรื่นเป็นปกติ  ตลอดพระชนม์ชีพ  ก็มักจะไม่มีอะไรให้กล่าวถึงเป็นพิเศษอยู่แล้ว
ถ้าเป็นเกร็ดเล็กเกร็ดน้อย  ก็อาจจะถ่ายทอดผ่านบรรดาเชื้อสายในราชสกุลลงมา      เป็นแบบพงศาวดารกระซิบ  อย่างนี้ต้องไปสืบถามกันเอาเอง
Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 15:20

รับทราบค่ะ คุณเทาชมพู ต้องขอบคุณมากๆค่ะ ส่วนมากประวัติที่มีแซมๆบ้างอันน้อยนิดของพระองค์ท่าน ดิฉันก็ได้อ่านประติดประต่อ มาจากข้อมูลที่ คุณเทาชมพูและท่านอื่นๆ ที่ได้เคยลงไว้ตามหัวข้อต่างๆ
ตามหา อ่านไปเรื่อยๆค่ะ ติดตามผลงานอยู่ตลอด แบบ เงียบๆนะคะ  ยิงฟันยิ้ม
ถ้ามีเจอข้อมูลใหม่ๆ หวังว่าจะไม่ลืมกันนะคะ ช่วยกรุณาเอามาลงแจ้งให้ทราบก็จักเป็นพระคุณยิ่งค่ะ รวมถึง ท่านอื่นๆที่กรุณามาช่วยไขปัญหาต่างๆในโพสนี้ด้วยค่ะ
ด้วยความขอบพระคุณอีกครั้งค่ะ

Yin-Yang  ฉันเองก็เป็น “มนุษย์” เป็นสิ่งมีชีวิตที่มี 2 ด้าน. . . เช่นกัน
Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 01 ก.ย. 12, 15:25

ที่สนใจท่านเพราะว่า ท่านเป็นน้องนุชสุดท้องของ เจ้าชายยอร์ช วอชิงตัน แห่งสยาม กรมพระราชวังบวรวิไชยชาญ วังหน้าพระองค์สุดท้าย นี่แระค่ะ
พี่ชายท่านมีบทบาทมากมาย แล้วพระองค์หญิงท่านก็เกี่ยวเนื่องกับวังหน้าด้วย ซึ่งน่าจะมีข้อมูลที่เกี่ยวโยงกับวังหลวงไม่น้อยทีเดียว ก็เลยคิดว่าน่าสนใจอยู่ไม่น้อยน่ะค่ะ  ยิ้ม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 08 ก.ย. 12, 08:38

ที่เคยเดากันว่าภาพนี้ เป็นพระราชกุมารีวังหน้าพระองค์ใดนั้น ผมได้เจอหลักฐานแล้ว หนังสือประมวลภาพรัชกาลที่๔ระบุพระนามว่าพระองค์เจ้าหญิงวรภักดิ์ ในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 08 ก.ย. 12, 08:40

เมื่อสอบกับหนังสือราชสกุลวงศ์จักรี พระราชธิดาของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัวพระองค์นี้ทรงพระนามว่า “วรพักตร์” อันมีความหมายสอดคล้องกับพระสิริโฉมที่น่ารักของพระองค์เป็นอย่างยิ่ง

ทรงเป็นที่๔๕ในจำนวนพระราชโอรสและพระราชธิดาทั้งหมด๕๘พระองค์ ประสูติเมื่อ ๘ ธันวาคม ๒๓๙๘ ในเจ้าจอมมารดาส่าน ธิดาของพระยามณเฑียรบาล(บัว) ข้าราชการกรมวัง วังหน้า
ทรงเข้าพิธีโสกัณฑ์ในปี ๒๔๐๙ เท่ากับว่าทรงมีพระชนษา ๑๑ พรรษา กำลังดี

พระองค์เจ้าวรพักตร์ไม่น่าจะมีพระชนมายุยืนยาวนัก เพราะไม่ปรากฏว่ามีบันทึกไว้ว่าสิ้นพระชนม์เมื่อใดเหมือนเจ้านายที่เจริญพระชนษาพระองค์อื่นๆ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 08 ก.ย. 12, 08:41

ใครจะก็อปปี้พระฉายาลักษณ์ของพระองค์เจ้าวรพักตร์ไปใช้เพื่อการอะไร ขอให้ใช้ภาพนี้นะครับ ผมแก้พระนามไว้ให้แล้ว

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 08 ก.ย. 12, 09:02

ตรวจสอบจากหนังสือ ราชสกุลวงศ์   พระองค์เจ้าวรพักตร์พระชันษาไม่ค่อยยืนยาวจริงๆ
ประสูติเมื่อ ๘ ธันวาคม ๒๓๙๘  สิ้นพระชนม์ในรัชกาลที่ ๕  เมื่อ ๑๐ กุมภาพันธ์ ๒๔๒๗   พระชันษาแค่ ๒๙ ปี ค่ะ 
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 08 ก.ย. 12, 09:46

ที่เคยเดากันว่าภาพนี้ เป็นพระราชกุมารีวังหน้าพระองค์ใดนั้น ผมได้เจอหลักฐานแล้ว หนังสือประมวลภาพรัชกาลที่๔ระบุพระนามว่าพระองค์เจ้าหญิงวรภักดิ์ ในพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้าอยู่หัว

ขอบคุณครับ
Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 16:59

ยิ้ม ขอบคุณจริงๆในความพยายามค่ะ หลงดีใจนึกว่าได้อะไรเกี่ยวกับพระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์เสียอีกนะคะ ไม่เป็นไรค่ะ จอรอต่อไปเรื่อยๆค่ะ   ยิ้มกว้างๆ

benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 18 ก.ย. 12, 23:42

ใครจะก็อปปี้พระฉายาลักษณ์ของพระองค์เจ้าวรพักตร์ไปใช้เพื่อการอะไร ขอให้ใช้ภาพนี้นะครับ ผมแก้พระนามไว้ให้แล้ว

ผมชอบท่านอาจารย์ Navarat และท่านอื่นๆ ตรงที่ใจกว้างอย่างนี้แหละครับ ผมก็มีภาพสวยๆ เยอะ ที่ชอบมาลงไว้ และไม่ใส่ลายน้ำ หรือว่าทำเครื่องหมายให้รก

คิดว่ามันเป็นสมบัติของชาติ ไม่ว่าเราจะได้มาด้วยวิธีไหน ซื้อมา สำเนามา หรือว่าเป็นสมบัติตกทอด สุดท้ายแล้ว มันคือ สมบัติของชาติทั้งนั้น

เพราะมันสามารถบ่งบอกอะไร ๆ ได้หลายอย่างที่เป็นประโยชน์ต่อชาติบ้านเมือง

บางคนเกี่ยงว่า เบื่อพวกที่เอาไปใช้ประกอบในหนังสือของตัวเอง แล้วเอาไปพิมพ์ขาย เอาเงินเข้ากระเป๋าตนเอง

ก็ช่างเขาปะไร ดีเสียอีก ถือเสียว่าได้ทำบุญสองต่อ ต่อแรก คือ ให้เขาได้มีรายได้จากการเอื้อเฟื้อของเรา แม้ว่าเขาจะนึกถึง หรือไม่นึกถึงเราก็ตาม

บุญกรรมได้บันทึกไว้หมด ว่าใครทำอะไร ที่ไหน อย่างไร ไม่จำเป็นต้องให้เขามาใส่เครดิตให้วุ่นวายหรอกครับ สำหรับผมนะ

คนอื่นจะคิดอย่างไรก็ช่าง ผมคิดของผมแบบนี้

ต่อที่สองคือ เมื่อเขาเขียนหนังสือ มันก็จะเกิดเป็นตำราอีกเล่มหนึ่งที่แม้จะมีเนื้อหาเหมือนๆ กัน แต่มันก็จะมีอะไรที่แตกต่าง หรือมีของที่ไม่เหมือนใครอยู่ เหล่านี้เป็นประโยชน์ทั้งนั้น

เพราะอย่างน้อย มันก็ถูกจารึกเอาไว้ จะถูกหรือผิด จะเดา หรือไม่เดา อย่างน้อยมันก็เผยแพร่สู่สาธารณชน

ดีกว่าต้องถ่อไปหอสมุด ฯ เพื่อหาข้อมูลจากแหล่งที่มา

ส่วนตัวผม ผมคิดแบบนี้ คิดแล้วสบายใจ สุขใจที่ได้ให้ ดีกว่าทำตัวเป็นปู่โสมเฝ้าทรัพย์ ตายไปมีใครเอาอะไรไปได้บ้าง ?? หวงเอาไว้ก็เท่านั้น จริงมั้ยครับ ?

ขอชื่นชมคุณ Navarat จากใจจริงครับ และจะติดตามภาพ ข้อความ ความรู้ดีๆ ไปเรื่อยๆ ยอมรับเลยครับ ว่าเว็บไซต์นี้ เปิดโลกการเรียนรู้ให้ผมจริงๆ

ภาพสวยๆ บางภาพ ผมแอบสำเนาไปโดยพลการ แต่ผมเอาไปแชร์ในเฟซบุค และนำความรู้ที่ได้ไปเผยแพร่ (พร้อมอ้างอิงที่มา)

ทำให้คนไทยหลายต่อหลายคนมีความรู้ และรู้จักแผ่นดินแม่ของตนเองมากขึ้น

สุดท้ายนี้ ขอขอบพระคุณทุกๆ ท่านครับ จะติดตามผลงาน และความรู้ดีๆ ตลอดไปครับ

เบนซิน ^^

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 19 ก.ย. 12, 08:00

ขอบคุณในความเข้าใจอันดีของคุณที่มีต่อผมครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์