เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 13641 ท่านใดมีประวัติพระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์ พระธิดาองค์เล็กของพระบาทสมเด็จพระปิ่นเกล้าเจ้า
Yin - Yang
อสุรผัด
*
ตอบ: 13

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 20:28

จาก คห ที่ 5 มีข้อสงสัยจังค่ะ ทีุ่บอกว่าพระองค์ทรงมีอายุยืนนานมากถึง 67 ปี แต่ทำไม จึงไม่มีเรื่องราวของพระองค์เลย ทั้งๆที่พระองค์มีทั้งพระบิดา พระมารดา และ พระเชษฐาที่มีบทบาทในบ้านเมืองมากมายนัก
แล้วยังรอบรู้เรื่องภาษาอังกฤษ เมื่อครั้งที่ออกต้อนรับแขกต่างชาติกับพระมารดาอยู่เสมอๆๆ    ฮืม

Yin-Yang  ฉันเองก็เป็น “มนุษย์” เป็นสิ่งมีชีวิตที่มี 2 ด้าน. . . เช่นกัน
Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 20:33

ขอบพระคุณ คุณNAVARAT.C มากค่ะ  ยิ้ม
และขอบคุณ คุณ  siamese ด้วยค่ะ แล้วตกลงภาพนั้น เป็นใครกันแน่คะ  ฮืม

Yin-Yang  ฉันเองก็เป็น “มนุษย์” เป็นสิ่งมีชีวิตที่มี 2 ด้าน. . . เช่นกัน
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 20:49

มีอีกรูปหนึ่งมาให้เปรียบเทียบ

บรรยายภาพว่าเป็นเจ้าหญิงวังหน้า

Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 20:57

ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม จะรออ่าน เผื่อจะได้ข้อมูลใหม่ๆบ้างนิดหน่อยก็ยังดีค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 21:01

ภาพที่๒เป็นภาพเดียวกับภาพที่๓ แต่ทั้งคู่ไม่ใช่ภาพเดียวกับภาพแรก

Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 21:09

นั่นสิคะ อย่างที่คุณ NAVARAT.C ว่า  สงสัยคงต้องรอผู้รู้ว่าจะพิสูจน์อย่างไรดีว่าเป็นภาพใครกันแน่  ยิ้ม
ขอบคุณที่อุตส่าห์ไปทำภาพมา ทำให้เปรียบเทียบชัดเจนดีจังค่ะ เพราะ สักครู่เปิดไปเปิดมาจน งง ค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 21:19

แต่เจ้านายในรูปทั้งสามนี้เป็นองค์เดียวกัน    ภาพนี้ถ่ายในสถานที่เดียวกัน และน่าจะระยะเวลาใกล้เคียงกันด้วย

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 07:07

เอามาเปรียบเทียบให้พิจารณา

พระรูปซ้ายมือคือ พระเจ้าลูกเธอ พระองค์เจ้าหญิงโสมาวดี ศรีรัตนราชธิดา พระราชกุมารีวังหลวง ประสูติวันที่ ๑๙พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๓๙๕
พระรูปฉายเมื่อทรงโสกันต์ในรัชกาลที่๔ พ.ศ.๒๔๐๕ เมื่อพระชนษา ๑๐ ปี

ส่วน พระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์ พระราชกุมารีวังหน้า ประสูติเมื่อวันที่๑๘มิถุนายน ๒๓๙๓ ในปีพ.ศ.๒๔๐๕ตามข้างบนนั้น จะมีพระชนษา ๑๒ปี

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 08:55

ถ้าพระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์ พระราชกุมารีวังหน้าทรงมีพระชันษา 12 ปี  ก็น่าจะโสกันต์ไปแล้ว    ถ้าพระรูปปริศนาที่ถามมานี้คือท่าน ก็แปลว่าต้องทรงฉายขณะโสกันต์ประมาณพ.ศ.2403 หรืออย่างช้าก็ พ.ศ. 2404
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 12:00

รูปนี้เป็นรูป พระยามนตรีพจนกิจ ถ่ายโดยใช้ฉากเดียวกับภาพพระราชกุมารีวังหน้า ระบุปีที่ถ่ายคือพ.ศ. ๒๔๑๐
ผ้าม่านลายดอกที่เห็นนี้ปรากฏในหลายรูปของภาพบุคคลชุดปี ๒๔๑๐ แต่ไม่ปรากฏในภาพชุดปี ๒๔๐๓-๐๔ อื่นๆเลย

ผมจึงอยากจะเชื่อว่า รูปพระราชกุมารีน้อยนั้น ไม่ใช่พระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์

Yin - Yang
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 12:27

มานั่งแถวหน้ารอฟังค่ะ  ยิ้ม

เห็นด้วยกับคุณ  NAVARAT.C ค่ะ >>>ผมจึงอยากจะเชื่อว่า รูปพระราชกุมารีน้อยนั้น ไม่ใช่พระองค์เจ้าหญิงวงจันทร์

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 13:21

ส่งลายผ้าม่านลายดอกเข้าสมทบ

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 13:24

ฉากผ้าม่านลายดอก เหมือนกัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 13:51

รัชกาลที่ ๔ ด้านหลังผ้าม่านลายดอก ส่วนอุปกรณ์ประกอบฉาก ผ้าคลุมโต๊ะใกล้เคียงกัน

ในภาพเก่าช่วง พ.ศ.๒๔๑๐ นี้ก็เห็นจะเข้าทางดี ผ้าม่านลายดอก ผ้าคลุมโต๊ะผืนอย่างเดียวกัน

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 31 ส.ค. 12, 14:09

กรมหมื่นวรจักรฯ ถ่ายภาพม่านลายเดียวกัน

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์