เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5422 รบกวนผู้มีความรู้ ช่วยให้รายละเอียดบรรพบุรุษผมหน่อย
jilkung
อสุรผัด
*
ตอบ: 38

เมื่อ 30 ส.ค. 12, 11:31

เนื่องจากผมได้สนใจในเรื่องที่มาของบรรพบุรุษจึงสืบค้น ตั้งเเต่รุ่นปู่ของปู่ผม ซึ่งก็คือปู่ทวดผมท่านชื่อ หลวยอภัยภักดี(เเย้ม) เเละปู่ของหลวงอภัยภักดี คือพระยาไชยา(บุญมี) ซึ่งคือเจ้าเมืองซึ่งผมทราบข้อมูลเพียงเท่านี้ จึงลองเคยพยายามค้นหาข้อมูลเเต่ก็ไม่มีเพิ่มเติมนอกจากนี้ จึงอยากให้ผู้ที่มีความรู้ช่วยเล่าประวัติคร่าวๆ ว่าตั้งเเต่สมัยพระยาไชยาท่านอยู่ ในรัชกาลที่เท่าใหร่ จนมาถึงหลวงอภัยภักดีท่านทำงานในตำเเหน่งอะไร อยากทราบมากๆเลยครับขอบคุณครับ ยิ้ม
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 12:06

พระยาไชยา .. จะหมายถึงเจ้าเมืองไชยาหรือไม่?

ลองตามหาจากเรื่องประวัติมวยไชยา

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 15:02

พระยาไชยา (มี) บ้านท่าโพธิ์ พุมเรียง กระมั้ง  ฮืม
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 16:26

ข้อมูลจาก คุณวิกกี้

รายนามเจ้าเมืองไชยา

ตามจดหมายเหตุของหมื่นอารีราษฎร์ (วิน สาลี) บันทึกไว้ว่าสมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย ได้มีรับสั่งให้พระยาวจีสัตยารักษ์ (ขำ ศรียาภัย) เจ้าเมืองไชยา ให้ช่วยสืบหานามตำแหน่งเจ้าเมืองไชยาและนามเดิมตั้งแต่คนแรกตลอดมา จึงได้จัดการสืบหาได้ตามคำบอกเล่าของขุนนาคเวชวีรชน (จบ นาคเวช) อดีตกำนันตำบลทุ่ง และพระยาศรีสงคราม (ช่วย) ปลัดเมืองไชยานอกราชการ ดังนี้

มะระหุมปะแก
มะระหุมตาไฟ
มะระหุมมุดา
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (บุญชู)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (บุญชู)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (พุทโธ)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (หัวสั่น)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (มี)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (ท้วม)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (ปลอด)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (กลิ่น)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (กลับ)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (จุ้ย)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (น้อย)
พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (ขำ ศรียาภัย)
นายพินิจราชการ (ปิ้ว)
หลวงวิเศษภักดี (อวบ)

บุตรคนหนึ่งของ พระยาวิชิตภักดีศรีพิชัยสงคราม (มี) คือ เจ้าพระยายมราช (ครุฑ บ่วงราบ) นามเดิม พระยาเพชรกำแหงสงคราม (ครุฑ) หรือ พระยาชุมพร (ครุธ) หรือ พระยาเพชร เจ้าเมืองชุมพร

คุณ jilkung นามสกุล บ่วงราบ หรือเปล่าหนอ

ฮืม
jilkung
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 ส.ค. 12, 17:58

บรรพบุรุษ ของผมนามสกุลเเย้มมีศรีอะครับ เเย้ม มาจากหลวงอภัยภักดี(เเย้ม) มี มาจาก พระยาไชยา(บุญมี) ผมค้นไม่เจอ เจอเเต่มี เเละ ศรีมาจาก ศรียาภัย ญาติทาเเม่ปู่ผม
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 02 ก.ย. 12, 08:06

ถ้าเป็นไปได้ ไม่ขัดความเป็นส่วนตัวจนเกินไป ช่วยขยายสาแหรกให้ยาวขึ้นอีกได้ไหมครับ

เท่าที่อ่าน มีความเกี่ยวดองไปทางด้ายสาย "ศรียาภัย" ด้วย อาจจะทำให้สืบประวัติได้ง่ายขึ้น

jilkung
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 13:09

คือ พ่อของปู่ผม ชื่อจำเริญ เเย้มมีศรีทวด ของ จำเริญ คือพระยาอภัยภักดีศรีพิชัยสงครามเเต่ภรรยาของจำเริญ ชื่อเเปลก ศรียาภัย ซึ่งผม อยากทราบว่าท่านนี้ คือใคร คือคุณชื่น ศรียาภัย รักปู่ผมเหมือนลูกอะครับ
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 13:16

-บ่วงราบ จากเจ้าพระยายมราช(ครุฑ  บ่วงราบ) มีเวปไซต์สกุล บ่วงราบนะครับ มีพี่ท่านนึงรงบรวมสายสกุล บ่วงราบไว้

-ศรียาภัย จากสายพระยาวจีสัตยารักษ์(ขำ  ศรียาภัย) สายนี้มาจากไชยาแหละครับ สกุลนี้คือผู้บริจาคเงินสร้างโรงเรียนประจำจังหวัดชุมพร คือ โรงเรียนศรียาภัย โดยคุณย่าชื่น  ศรียาภัย คหปตานีชาวไชยา

-แย้มมีศรี นามสุกลนี้ ที่ชุมพรเยอะมากๆ

..................
jilkung
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 18:08

ประเด็นคือ ผมอยากทราบว่าเเปลก ศรียาภัย เกี่ยวข้องอะไร กับพระยาวจีสัตยารักษ์ ผมจนเเล้วหาไม่เจอ สงสัยข้อมูลอาจนานมากเเล้วเลยไม่มี
ritti018
พาลี
ตอบ: 210

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 05 ก.ย. 12, 20:38

รบกวน จขกท.พอจะมีประวัติคุณย่าชื่น  ศรียาภัยบ้างมั้ยครับว่า ท่านมีอายุช่วงเวลาใด ชาตะ มรณะ

เพราะศิษย์ศรียาภัย ส่วนใหญ่ ไม่มีข้อมูลนี้เลย

มีแต่รูปสมัยท่านสาวๆไว้บูชารูปเดียวกับอนุสาวรีย์คุณย่าชื่น เท่านั้นเองครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์