เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 28835 "ราชา" แปลว่าอะไร?
นิลนนท์
มัจฉานุ
**
ตอบ: 58

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 11:03

ผมว่าเป็นเรื่องปกติเมื่อเราใช้ศัพท์ใดไปนาน ๆ เราจะลืมความหมายดั้งเดิมหรือไม่รู้ต้นกำเนิดของศัพท์นั้น แต่จะคุ้นเคยกับความหมายใหม่แทน และยิ่งมีการสร้างคำใหม่ ๆ ขึ้นมาอีกมากมายจากศัพท์คำนั้น ความหมายยิ่งเลือนหายไปเร็ว ขณะที่พระพุทธเจ้าท่านยกคำนี้ขึ้นมาท่านบอกว่าแต่ โบราณ ก็ไม่รู้ว่าย้อนหลังไปอีกกี่ร้อยกี่พันปี ผมอ่านกระทู้มีการถามถึงที่มาของ สำเพ็ง ก็ยังไม่รู้เหตุที่มาที่ไปของคำนี้ทั้งที่เวลาผ่านไปไม่กี่ร้อยปีเท่านั้นเอง แม้คำว่ากษัตริย์หรือขัตติยะ ก็มีคนแปลว่านักรบไปเสียแล้ว ซึ่งไม่ใช่ความหมายตามตัวอักษร (กษัตริย์-เกษตร  ขัตติยะ-เขต)
นิลนนท์
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 11:10

คุณ sujittra ครับ อย่าเพิ่งเข้าใจผิดครับ ผมเพียงแต่ถอดความมาจากพจนานุกรมเท่านั้นเองครับ ยังไม่อาจหาญสามารถตีความได้เองครับ  ยิ้มกว้างๆ
นิลนนท์
มัจฉานุ
**

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 11:16

ผมคุยกับเพื่อนคนนึง บอกเขาว่าราชานอกจากหมายถึงกษัตริย์แล้วยังมีความหมายว่า ผู้ทำให้มีความสุขโดยธรรม เขาไม่รู้มาก่อนแต่ฟังแล้วเขาพยักหน้าตอบรับทำท่าคิดแต่ไม่ได้พูดอะไร  ถามเขาว่าไม่สงสัยหรือ เขาบอกว่า เขากำลังนึกถึงในหลวง ผมเห็นด้วยอย่างยิ่ง สิ่งที่พระองค์ทรงเป็นและสิ่งที่พระองค์ทรงทำ เป็นภาพตัวอย่างคำอธิบายที่ชัดเจนมาก
   ผมทบทวนดูแล้วก็ชัดแจ้งแก่ใจตัวเอง พระองค์ทรงเป็น'ราชา'ที่แท้จริงในใจผม ไม่ใช่เพราะว่ามหาชนสมมติ หรือเพราะท่านทรงมีอำนาจใหญ่ แต่เพราะผมอิ่มเอมใจในพระราชจริยาวัตรอันงดงามและสิ่งที่ท่านทำมาโดยตลอด ก็เลยกระจ่างในคำหมายของ ราชา
    "เราจะครองแผ่นดินโดยธรรม เพื่อประโยชน์สุขแห่งมหาชนชาวสยาม"
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 15 ก.ย. 12, 11:36

^

หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์