เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 6641 รบกวนสอบถามเรื่องการเดินทางขึ้นไปยังพระนครคีรีในสมัยก่อนครับ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 27 ส.ค. 12, 11:12

ถนนใหญ่ทำแต่เชิงเขาลงมาถึงท่าน้ำ พระราชทานนามว่า ถนนราชวิถี และที่เมืองเพชรบุรีนั้นโปรดให้สร้างสพานช้างก่ออิฐ ถือปูนข้ามลำน้ำสพาน ๑ สร้างตึกแถวริมถนนตลาดเมืองเพ็ชรบุรี ๒ แถว สร้างถนนแต่เชิงเขามหาสวรรค์ไปถึงเขาหลวงสาย ๑ ถนนแต่เชิง สพานช้างไปถึงเขาบันไดอิฐสาย ๑ ถนนขวางแต่ถนนราชวิถีมาถึงถนนเขาบันไดอิฐสาย ๑ สร้างประปามีเครื่องสูบน้ำขึ้นถังที่ริมลำน้ำ ฝังท่อให้ ไหลไปลงอ่างที่เชิงเขา ให้คนตักหาบขึ้นไปบนพระนครคิรี เจ้านายแลข้าราชการที่ไปตามเสด็จสร้างตึกที่พักขึ้นที่ริมน้ำ ๔หลัง คือตึกของกรมหมื่นวิศณุนารถนิภาธรหลัง ๑ ของเจ้าพระยาศรีสุริยวงศ์หลัง ๑ ของเจ้าพระยาทิพากรวงศ์หลัง ๑ ของพระยามนตรีสุริยวงศ์ชุ่ม หลัง ๑ การก่อสร้างสำเร็จแต่รัชกาลที่ ๔ ได้เสด็จไปประทับหลายคราว ในรัชกาลที่ ๕ ก็ได้เสด็จไปประทับที่พระนครคิรีหลายคราว ( ในรัชกาลที่๕ ได้โปรด ฯ ให้ปฏิสังขรณ์พระนครคิรีขึ้นสำหรับ รับแขกเมืองเจ้าต่างประเทศ เพราะฉนั้นยังอยู่บริบูรณ์ดีหมดทุกอย่าง ตึกที่พักที่ริมน้ำก็ยังใช้เปนที่พักข้าราชการอยู่ แต่ตึกแถวที่ตลาดนั้นชำรุดทรุดโทรมมาก แล้วไฟไหม้เสียเมื่อในรัชกาลปัตยุบันนี้ )

ข้อมูลตรงที่ขีดเส้นใต้นี่ ทำให้ความสงสัยหายไปครึ่งหนึ่งเลยครับ แสดงว่าเชิงเขาน่าจะพอใช้ราชรถได้ แต่เวลาจะเสด็จพระราชดำเนินขึ้นไปจนถึงพระที่นั่งด้านบนนั้น ยังไม่แน่ใจเหมือนกันนะครับว่าจะเสด็จพระราชดำเนินอย่างไร ?
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 09:42

ส่วนตัวผม จากประสพการณ์ที่ไปทำงานบนนั้นมาพักหนึ่ง เชื่อว่า การเดินขึ้นเขาวังนั้นคงไม่ใช้ราชรถแน่ครับ คงใช้พระเสลี่ยงเพื่อความปลอดภัย ทางลาดขึ้นที่โค้งตลอดและความชันที่แตกต่างกัน สารถีคงบังคับม้ายาก ยิ่งเป็นขาลงด้วยแล้ว เลิกถกกันไปได้เลย

ที่ไหนๆ แม้ราบๆแต่ถนนไม่ค่อยจะเรียบ ยังโปรดเกล้าฯที่จะเสด็จพระราชดำเนินโดยพระเสลี่ยงเลยครับ

สมัยรัชกาลปัจจุบัน เวลาเจ้านายเสด็จพระราชดำเนินขึ้นเขาวัง แม้จะมีการเตรียมพระราชพาหนะไว้ยังเสด็จด้วยพระบาททุกพระองค์เลยครับ

visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 14:27

ถนนบางส่วนไม่ชัน

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 14:32

รูปที่เอามาให้ดูนี้ เป็นถนนด้านหลังครับ คงไม่เสด็จพระราชดำเนินทางนี้

ส่วนที่โค้งด้วยชันด้วยก็มี จึงเป็นแค่ทางสำรองเผื่อฉุกเฉิน
visitna
นิลพัท
ตอบ: 1724

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 14:36

ขอบคุณสำหรับความรู้เพิ่ม
ผมเคยขึ้นไป ยี่สิบกว่าปีแล้ว รู้สึกว่าค่อนข้างชัน
lagoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 15:57

การเดินทางมาถึงบริเวณด้านล่างเชิงเขาแล้วเปลี่ยนเป็นพระราชยานคานหามครับ
โดยผู้ที่เป็นเจ้าพนักงานแบกหามนั้นเป็นชาวโซ่งที่เป็นมหาดเล็กเด็กชา
เมื่อขบวนถึงบริเวณทิมดาบองครักษ์ถึงจะนำพระราชยานประทับเกยเพื่อเสด็จพระราชดำเนินขึ้นสู่พระที่นั่งเพชรภูมิไพโรจน์
ส่วนบริเวณประตูจันทร์แจ่มจำรูญ สูรย์แจ่มจำรัสนั้น จำลองแบบมาจากตราสุริยมณฑล และตราจันทรมณฑล เป็นตราประจำสกุลบุนนาค ซึ่งพระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระราชทานให้
ถ้ามีเวลาจะมาเล่าเกร็ดเกี่ยวกับเขาวังให้ฟังอีกนะครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 16:03

มารอฟังค่ะ คุณ lagoon
lagoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 17:33

อิฐที่เราเห็นปูเป็นทางเดินบนเขาวังนั้น ชาวโซ่งรุ่นเก่าเขาจะเรียกอิฐ500กันนะครับ
ที่มานั้นมาจากตอนที่สร้างเขาวัง แรงงานชายชาวโซ่งถูกเกณฑ์มาสร้างร่วมกับกรรมกรชาวจีน
นอกจากแรงงานชายจะถูกเกณฑ์ไปสร้างเขาวังแล้ว แต่ละครอบครัวชาวโซ่ง
จะต้องเผาอิฐส่งให้สร้างเขาวังแห่งนี้อีกครอบครัวละ 500 ก้อน ซึ่งนับว่าเป็นภาระที่หนักพอสมควร
ซึ่งการเอารัดเอาเปรียบแบบนี้ทำให้คนไทย ได้ชื่อเรียกจากชาวโซ่งว่า
"ผู้โกย" "บะโกย" "บะโกยหลำแหล่" ซึ่งส่อความหมายในทางไม่ดีประมาณว่าไอ้ดำอันธพาล
ถึงขนาดเป็นคำขู่เวลาเด็กดื้อว่าบะโกยจะมาจับไป
ชาวโซ่งในสมัยก่อนถ้าเขาเห็นคนใส่รองเท้าเข้ามาในหมู่บ้านจะบอกต่อๆกันไปเพื่อให้ซ่อนลูกสาว
เพราะคนใส่รองเท้าคือเจ้าหน้าที่ทางการ กลัวจะมาจับลูกสาวเขาไปทำเมีย
เลยต้องพากันเอาไปแอบตามยุ้งข้าวตามที่ต่างๆบ้างครับ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 28 ส.ค. 12, 21:22

ขอบพระคุณทุก ๆ ท่านมาก ๆ ครับ  ยิ้มกว้างๆ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์