เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 22065 อินทรวิเชียรฉันท์ครับ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 พ.ค. 01, 09:47

อุ้ยดูแล้ว ฉันท์อันนี้ค่อนข้างง่ายอะครับ แบบมันเหมือนๆกะกาพย์ยานีเลยครับ ส่งสัมผัสแบบเดียวกันด้วยครับ

กติกาเป็นแบบนี้ครับ

ครุ ครุ ลหุ ครุ ครุ......ลหุ ลหุ ครุ ลหุ ครุ ครุ
ครุ ครุ ลหุ ครุ ครุ.....ลหุ ลหุ ครุ ลหุ ครุ ครุ

จำง่ายดีนะครับ แบบวรรคหน้าเหมือนวรรคหน้า วรรคหลังเหมือนวรรคหลังอะครับ (ทั้งบท)

ของอุ้ยขอเป็นกลบทสะบัดสะบิ้ง(ตานี้สะกดตามพจนานุกรมฯครับ มะได้สะกดตามแบบของเก่าครับ) ตะว่าเป็น 2 ชั้นนะครับ คือทั้งข้างหน้าข้างหลังอะครับ

.....แสนหวงและแสนหึง.....สิรำพึงรำพันพลัน
เฝ้าใฝ่และเฝ้าฝัน..............จำจะกลั้นจะกลืนกรม
ไกลห่างมิไกลห่วง............และจะหน่วงจะหนักตรม
แรกรักก็แรกรมย์..............ฤจะขมจะขื่นครวญ
ไกลจิตฤไกลใจ...............สิจะไห้จะโหยหวน
วอนน้องวิวรณ์นวล...........ละกระบวนกระบิดงาม
โจ่งแจ้งและโจ่งใจ...........นะเถอะไขเถอะขานความ
คิดแง่ฤคิดงาม................ฤจะตามจะเต็มใจ
สุดห่วงและสุดหวง...........มิจะลวงจะล่อใคร
จริงจิตและจริงใจ............นะพิไลพิลาสเรียม

แหะๆๆ...ตัวจริงยังมะมีแฟนนะครับ ตะว่าแต่งเรื่องความรักเนี่ยหาศัพท์ง่ายครับ ตอนนี้อุ้ยกะลังเหล่พจนานุกรมอยู่เล่มนึง เป็นพจนานุกรมที่จัดคำตามความหมายอะครับ ของสำนักพิมพ์อมรินทร์เค้า

อยากกกกกกด้ายยยยยยยยมากกกกกกกกกก

ตะว่าต้องเก็บตังค์ก่อนอะครับ เล่มนึงแพงจังครับ หรืออุ้ยจะหาซื้อมือสองได้ที่ไหนอะครับ ?
วรวิชญ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 09:40

อินทรวิเชียร๑๑ ก็มีอยู่ในบทสวดมนต์ครับ คือ
องค์ใดพระสัมพุทธ สุวิสุทธสันดาน
ตรัสมูลกเลสมาน บมิหม่นมิหมองมัว
ฯลฯ
บทสวดมนต์นี้กรมพระปรมานุชิตชิโนรสทรงนิพนธ์ไว้ครับ ส่วนบทพาหุงที่ใช้วสันตดิลก ๑๔ คือ
ด้วยเดชสัจวจนา และนมามิองค์สาม
ฯลฯ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 21:47

แหะๆๆ ขอบคุณครับ ตะว่าอุ้ยไม่รู้จักบทสวดที่พี่ว่ามาเลยครับ...ม่ายรู้ว่าตัวเองปายอยู่หลังเขาที่หนายง่ะ  แบบว่าโรงเรียนอุ้ยไม่ได้สวดอ่ะครับ พ่ออุ้ยยังบอกว่าแปลก เพราะสมัยพ่อ พ่อจะสวดทุกเย็นวันศุกร์ครับ ...

และบทนี้เป็นความมลังเมลืองของกวีไทยอีกบทอ่ะครับ แบบว่ากวีซีไรท์คนที่ ๒ ของไทยเรา (พ.ศ.๒๕๒๖) ได้ประดิษฐ์ฉันท์ขึ้นถึง ๑๕ ชนิด โดยเอาฉันท์ที่มีความไพเราะถูกหูคนไทยมาผสมกัน หรือ กำหนดครุ ลหุลงในคำประพันธ์ซึ่งแต่เดิมไม่มี หรือ เพิ่มครุ ลหุ ลงในฉันท์เดิม แต่วันนี้อุ้ยขอแนะนำ "อินทรวสันต์ฉันท์ ๒๕" ซึ่งนำเอาวสันตดิลกฉันท์และอินทรวิเชียรฉันท์มารวมกันครับ  ลองสังเกตบังคับดูนะครับ ว่าตรงไหนเป็นวสันต์ฯตรงไหนเป็นอินทรวิเชียรฯ

.....ไต่ต้อยและตามครู.................ด นุ รู้จะเรียนตาม
อาจารย์ประสิทธิ์ ป ร ม ความ.......บ ท งามและเลิศลอย
เรียนรู้สนุก นิ ร ประ สบ..............ฤ จะพบจะพานพลอย
ทุกข์ถมทวีคล้อย........................สุ จิ คอยละอาดูร
ยิ่งเรียนก็ยิ่งทราบ......................ศิ ร กราบและเทอดทูน
ครูไทยประดิษฐ์ ส มิ ต พูน..........จะ ทำนูลนิรันดร์นาน
ถึงเช่นจะมา อ ม ร ชาติ...............มิ ประหลาดฤทัยกาล
เปลี่ยนเวียนสิประสาน.................ว ร ขานทำนองไทย
เริ่มเพิ่มสิสัมผัส.........................ก ล จัด ณ นอกใน
อ่านเขียนก็เรียน ก ม ล ใส...........จิ ต ใจฤทัยชม
คู่ควรประณต น ม สิ การ............จิ ร สานจะบังคม
ควรฤๅละร้างตรม......................ผิ ว ชมจะชูใจ

แหะๆๆ อุ้ยลืมบอกชื่อกวีซีไรท์คนนั้นอะครับ คมทวน คันธนู ครับ (ประสาทพร ภูศิลป์ธร) และฉันท์ ๑๕ ชนิดที่ประดิษฐ์ขึ้น มีอยู่ ๒ ชนิดที่ไปซ้ำกับพระนิพนธ์ของกรมพระนราธิปประพันธ์พงษ์ครับ แต่อุ้ยขอเริ่มจากง่ายๆก่อนนะครับ ไม่ก็แบบที่อุ้ยเคยเล่นมาอะครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์