เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5596 ทำไมพ่อแม่เดี๋ยวนี้ชอบตั้งชื่อลูกอ่านยากจัง
เบิ้ม
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 14 พ.ค. 01, 02:20

ทำไมพ่อแม่เดี๋ยวนี้ชอบตั้งชื่อลูกอ่านยากจัง
คิดกันได้ยังไง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 10:18

เหตุผลหลายอย่างค่ะ
๑) ค่านิยมว่าชื่อซ้ำๆกันมากเป็นชื่อไม่เพราะ  อย่างชื่อสมชาย สมศรี  เดี๋ยวนี้คงยากที่จะมีหนูน้อยคนไหนในปี ๔๔ เกิดมาแล้วชื่อนี้
๒) มีความเชื่อว่าการตั้งชื่อถูกต้องตามหลัก(มักเป็นหลักมหาทักษา) จะบันดาลสิริมงคล ทรัพย์ อายุ ตำแหน่ง และหลีกเลี่ยงกาลกิณีได้   กว่าจะหาตัวอักษรได้ครบตามใจพ่อแม่    ชื่อก็เลยออกมาอ่านยากและสะกดยากด้วย
๓) หมอดูบางคนมีอาชีพตั้งชื่อแบบคิดราคา  ก็จะตั้งให้แปลก  เพื่อให้ความมั่นใจว่าดีกว่าชาวบ้านอื่นๆ
๔) พ่อแม่เชื่ออะไรแปลกๆ เช่นลูกเกิดมาอ่อนแอขี้โรค  ก็จะไปเปลี่ยนชื่อเพราะถือว่าชื่อเดิมไม่ถูกโฉลก   บางคนเปลี่ยนไป ๓-๔ หนกว่าเด็กจะโต   เกิดภูมิต้านทานร่างกายแข็งแรงขึ้นตามวัย  ชื่อที่เปลี่ยนครั้งสุดท้ายก็เลยพิสดารกว่าชื่อก่อนๆ เพราะแต่ละครั้งต้องหาชื่อไม่ซ้ำกันอยู่แล้ว
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 10:22

เรื่องเปลื่ยนชื่อนี่ชัดครับ ผมเองเปลี่ยนมาครั้งหนึ่ง ตอนเด็กชื่อนึง แล้วพออยู่ประถม ก็ไปเปลี่ยนใหม่ แต่เปลี่ยนครั้งเดียวก็โอเค พี่ชายผมสิ แกมีปัญหาหลายอย่างเหมือนกัน ก็เลยต้องเปลี่ยนชื่อบ่อยหน่อย จนล่าสุดเนี่ยผมเองที่เป็นน้อง ยังจำชื่อจริง ๆ ของพี่ชายไม่ได้เลยครับ จำได้แต่ชื่อเล่น เพราะพี่ผมแกเล่นเปลี่ยนไปตั้งสามสี่ชื่อ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 02:05

อาจเป็นเพราะอยากเป็นหนึ่งเดียวในจักรวาลก็ได้มั้งคะ
ยิ่งยากยิ่งเก๋ยิ่งเท่ เพราะคนอ่านต้องถามว่า อ่านว่ายังไง
อิฉันมักจะเป็นพวก "สั้นนิยม" มากกว่า ขอชื่ออะไรที่สั้นๆ
สะดวกเขียน และใช้เวลาไม่นานถ้าต้องมาปักชื่อบนเสื้อเอง!
รณรณก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 17:07

ชื่อเราก็ว่าอ่านยาก
แต่เจอชื่อนี้ซึมไปเลย
คนแรก รรรรรร = ร-รรร-รร
คนที่2  รรรรรร = ร-รร-รรร
เบิ้ม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 19:04

ชื่อคุณอ่านว่า รน-ระ-นก หรือเปล่า
แล้วชื่อสองคนนั้น อ่านว่าอะไรครับ
ผมอ่านคำอ่านนั้นไม่ออก
มีจริงเหรอชื่อนี้
อย่าโกหกนา ผมเชื่อคนง่ายนา
รน-นะ-ระ-นก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 19:19

ร-รรร-รร = ระ-รัน-รอน
ร-รร-รรร = ระ-รอน-รัน
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 02:46

คุณ  รน-นะ-ระ-นก   คะ

ชื่อนี้เป็นจริง ๆ เลยหรือเปล่าคะ  
โอย ..ขนาดอ่านไปสะกดไปยังแทบแย่  และชื่อนี้มีคำแปลไหมคะ ขอทราบเป็นความรู้ค่ะ
เบิ้ม
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 16:26

กะว่าจะตั้งชื่อลูกสาว (ถ้ามี) ว่าแสงเดือน
แฟนบอกว่าหยุดคิดได้เลย ให้เป็นหน้าที่เขาดีกว่า
โธ่ ชื่อแสงเดือนมันเชยนักหรือไงครับ
CrazyHOrse
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 07:53

เอาชื่อพวกนี้ไหมล่ะครับ เลือกเอาตามชอบเลย ความหมายดีๆทั้งนั้น ฮิฮิ
สุทธิ์สุช อ่านว่า สุด-สุด
สุทธิ์มรรค์ อ่านว่า สุด-มัน
มรรค์มารค อ่านว่า มัน-มาก
ธรรมธาร อ่าน(แบบไทยๆ)ว่า ทำ-ทาน
แจ้ง ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 10:09

สมัยนี้พ่อแม่สมัยใหม่มีความรู้มากกว่าพ่อแม่สมัยเก่า การตั้งชื่อลูกก็ต้องให้ดูแปลก เท่ เห็นชื่อแล้ว
เป็นต้องขอดูหน้า  ความจริงชื่อที่อ่านง่ายๆ เพราะๆ ฟังแล้วสบายหู ก็มีอยู่หลายชื่อ ชื่อผู้หญิงก็เช่น
น้ำฝน น้ำค้าง น้ำตาล น้ำหวาน น้ำอ้อย  เรไร ส่วนชื่อผู้ชายหาเพราะได้ยากหน่อย ตอนนี้ยังนึกชื่อเพราะๆ
ไม่ออก ผมเองก็เกือบได้ชื่อสมหมายอยู่แล้ว เพราะว่าแม่ชอบ แต่พ่อห้ามไว้ได้ทันก็เลยได้ชื่อออกไปทางแขกๆ ...

มาดูเรื่องชื่อเล่นกันบ้างดีมั้ยครับ...

ผมว่าการตั้งชื่อ(ชื่อเล่น)ในปัจจุบันนี้หาชื่อไทยๆ ได้น้อยเต็มทีลองเหลียวดูรอบๆ ตัวคุณ รับรอง
จะต้องเจอคนชื่อ บี โบว์ บอย บอล บาส โจ จอย จ๊อบ ออย โอม อาร์ท โอ๊ต ฯลฯ...  ชื่อไทยๆ อย่าง
แดง จุก เปีย  กลายเป็นชื่อที่ล้าสมัย แต่ชื่อเล่นแบบไทยๆ นี้ลองสังเกตให้ดีจะเห็นว่าสามารถตั้งได้อย่าง
หลากหลายเพราะมีคำให้ตั้งมาก แยกเป็นกลุ่มๆ ได้หลายกลุ่ม เช่น

๑. กลุ่มสัตว์ อันนี้รวมถึงสัตว์น้ำและสัตว์บก เช่น นก แมว ปู ปลา กุ้ง เม่น ม้า ไก่  ฯลฯ
๒. กลุ่มสี เช่น ขาว เขียว แดง ดำ เทาชมพู (เอ๊ะคุ้นๆ)
๓. กลุ่มลักษณะทางกายภาพ เช่น เบี้ยว เป๋ จุก แกละ เปีย ห้อย แหว่ง ฯลฯ
๔. กลุ่มลำดับ เช่น เอื้อย อ้าย โทน เอก หนึ่ง สอง สาม...ส่วน สี่ ห้า หก เจ็ด แปด เก้า คงไม่ค่อยนิยมเพราะ
    ไม่เห็นมีใครชื่อนี้

.............ลองช่วยกันนึกดูนะครับ มีกลุ่มอื่นๆ อีก ............

คำที่ผู้ใหญ่เรียกเด็กๆ อย่างเอ็นดู ว่าไอ้หนู อีหนู ก็เริ่มหายไป เดี๋ยวนี้มีคำว่า "น้อง" มาแทน เช่น น้องลูกหมี
น้องจุ๊บแจง น้อง.....ฯลฯ ผมคิดว่าคงเป็นเพราะคุณแม่ยังสาวไม่อยากบอกว่ามีลูกมีสามีแล้ว (เช่นเดียวกับการ
ปกปิดเรื่องอายุ)  เวลาพาลูกไปด้วย ก็เลยเรียกว่าเป็นน้องเสียเลย เท็จจริงอย่างไรก็พิจารณาดู...

ถ้าเกิดผมจำเป็นต้องมีลูกจริงๆ จะตั้งชื่อลูกให้แลดูเป็นไทยๆ ครับ ทั้งชื่อเล่นและชื่อจริง  แต่ตอนนี้ยังจนใจ
ด้วยหาคนช่วยตั้งชื่อลูกยังไม่ได้ ทั้งร้องเพลง ทั้งเล่นลิเกลำตัดจีบแล้ว ก็ยังไม่มีใครสนใจซักกะที
" ? " ใบตอง
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 11:02

เนี่ย...เพราะไม่ยอมชื่อ"สมหมาย" ใบตอง
ไม่งั้น ป่านนี้คงสมหมายแล้วละค่ะ
เรไร
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 17:34

ขอบคุณคุณแจ้งค่ะ ที่บอกว่า ชื่อ  เรไร ก็เป็นชื่อที่ไพเราะเหมือนกัน

ถ้าพ่อชื่อแจ้ง   มีลูกสาว ชื่อ "ฟ้าใส"  ดีไหมคะ ฟังแล้วเข้ากัน
(อ้าว  ขอโทษที   เค้าไม่ได้ขอให้มาช่วยตั้งสักหน่อย  ลืมตัวไปนิ๊ดดดด  ขออำไพเจ้าค่ะ)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 12 พ.ค. 01, 02:03

เคยอ่านเรื่องที่อดีตมหาเปรียญ (สึกแล้ว) ท่านทะลึ่งกัน บอกว่าถ้ามีลูกจะให้ชื่อว่า สังข์วาทย์ แปลเอาความว่าเสียงสังข์
.... ผมหวังว่าท่านคงแค่พูดเล่นนะครับ ถ้าตั้งจริงๆ สงสารเด็กคนนั้นแย่เลย...
รณรณก
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 14 พ.ค. 01, 14:20

แปลว่า god of  love
หน้า: [1]
  พิมพ์