เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
อ่าน: 11723 บ้านของขุนนางไทยในแต่ละยศศักดิ์เรียกว่าอะไรบ้างครับ
คนธรรมพ์สัญจร
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

เมื่อ 22 ส.ค. 12, 17:40

รบกวนผู้รู้ที่คับคือผมอยากทราบว่าบ้านของขุนนางไทยในแต่ละยศศักดิ์เรียกว่าอะไรบ้างครับ ขอบคุณครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 18:35

ไม่เข้าใจคำถามค่ะ    ช่วยขยายความได้ไหมคะ
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 20:07

ผมว่าคงถามเกี่ยวกับว่าแบบไหนเรียกจวน แบบไหนเรียกวัง แบบไหนเรียกทำเนียบ อะไรแบบนี้กระมังครับ

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 20:36

ถ้าเป็นงั้นคงมีหลายท่านในเรือนไทยตอบกันได้ค่ะ

กำลังจะหิ้วตะกร้าผ้าพันแผล ยาหม่อง ยาแดง ไปตามคุณประกอบกลับมาจากห้องสมุดอยู่เชียว    จะเพิ่มกระทิงแดงสัก 2 ขวดก็ยังได้นะคะ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 20:40

เอายาแก้คันไปฝากแยะๆด้วยนะครับ
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 20:52

บร๊ะ มาใช้พื้นที่ของจขกท.เขาไปแล้ว ตอบเขาซะหน่อย

บ้าน นอกจากของเจ้านายที่เรียกว่าวังแล้ว

จะเรียกว่า

ทำเนียบ ปัจจุบันใช้สำหรับที่ทำการใหญ่ของรัฐบาล หรือบ้านเอกอัครราชทูตในต่างประเทศ ซึ่งถือว่าเป็นผู้แทนองค์พระมหากษัตริย์
จวน สำหรับบ้านของเจ้าพระยาขึ้นไป ปัจจุบันเรียกบ้านที่ทางราชการจัดให้ผู้ว่าราชการจังหวัดพำนัก
คุ้ม เป็นคำเมือง(เหนือ) เรียกบ้านเจ้านาย

หมดแล้วมังครับ นอกนั้นเรียกบ้านหมด
ประกอบ
สุครีพ
ตอบ: 1342

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:10

แห่ะๆ ไปอาละวาดแถวนั้น ดังมาถึงแถวนี้ คิดจะแสดงความเห็นทางการเมือง ไปกระทบคนที่เค้ารักเค้าชอบ  ก็ต้องโดนแบบนี้แหละครับ  สมน้ำหน้า  ร้องไห้  ต้องรีบกลับไปตามสุสานแล้ว

วิรุศฑ์ษมาศร์ อัฐน์อังการจณ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:15

ดีนะที่กลับมาจากรวันดาตัวเป็นๆได้
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:22

ที่ปัตตานี มีเจ้าเมือง เช่น เจ้าเมืองยะหริ่ง วังเจ้าเมืองปัตตานี วังเจ้าเมืองหนองจิก วังเจ้าเมืองยะลา วังเจ้าเมืองรามัน วังเจ้าเมืองระแงะ วังเจ้าเมืองสายบุรี ด้วยนะครับ ทุกท่านที่ได้ครองวังทั้ง ๗ ได้รับพระรานสัญญาบัตรตำแหน่ง "พระยา"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:30

แห่ะๆ ไปอาละวาดแถวนั้น ดังมาถึงแถวนี้ คิดจะแสดงความเห็นทางการเมือง ไปกระทบคนที่เค้ารักเค้าชอบ  ก็ต้องโดนแบบนี้แหละครับ  สมน้ำหน้า  ร้องไห้  ต้องรีบกลับไปตามสุสานแล้ว
นั่นซีคะ   เชิญกลับบ้านเก่าเถอะค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:35

อ้างถึง
ที่ปัตตานี มีเจ้าเมือง เช่น เจ้าเมืองยะหริ่ง วังเจ้าเมืองปัตตานี วังเจ้าเมืองหนองจิก วังเจ้าเมืองยะลา วังเจ้าเมืองรามัน วังเจ้าเมืองระแงะ วังเจ้าเมืองสายบุรี ด้วยนะครับ ทุกท่านที่ได้ครองวังทั้ง ๗ ได้รับพระรานสัญญาบัตรตำแหน่ง "พระยา"

ศักดิ์เดิมท่านเป็นสุลต่านนะครับ ถือว่าเป็นเจ้านาย ก็ใช้คำว่าวังได้ไม่เคอะเขิน
คนธรรมพ์สัญจร
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 22 ส.ค. 12, 21:59

อ๋อครับขอบคุณสำหรับคำตอบครับตอนแรกๆผมคิดว่าคนที่มียศบรรดาศักดิ์จะเรียกบ้านเรือนกันหมดครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 10:51

อ้างถึง
ผมคิดว่าคนที่มียศบรรดาศักดิ์จะเรียกบ้านเรือนกันหมดครับ

ฮืม ฮืม ฮืม

ถ้าที่อยู่อาศัยของคนมียศบรรดาศักดิ์ เรียกว่าบ้านเรือน   ถ้างั้นคุณคนธรรม์คิดว่าที่อยู่อาศัยของพวกพ่อค้า ช่างฝีมือ ชาวบ้าน ชาวนา ชาวไร่  เรียกว่าอะไรล่ะคะ?
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 11:22

อ้างถึง
ผมคิดว่าคนที่มียศบรรดาศักดิ์จะเรียกบ้านเรือนกันหมดครับ

ฮืม ฮืม ฮืม

ถ้าที่อยู่อาศัยของคนมียศบรรดาศักดิ์ เรียกว่าบ้านเรือน   ถ้างั้นคุณคนธรรม์คิดว่าที่อยู่อาศัยของพวกพ่อค้า ช่างฝีมือ ชาวบ้าน ชาวนา ชาวไร่  เรียกว่าอะไรล่ะคะ?

ก็เรียกตามประเภทเรือนที่เข้าไปอยู่อาศัย ทั้งนี้อ้างถึงสารบัญชีที่จัดทำขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๕ ได้สำรวจประชากรตามสถานที่ต่าง ๆ เช่น

อำแดงเอี่ยม อยู่เรือนฝาขัดแตะ, จีนซุนอยู่ตึก, จีนฮกเหม็งอยู่เรือนฝากระดาน, อำแดงนากเช่าโรงเรือนจีนบุ๋นเป็นต้น
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 23 ส.ค. 12, 12:17

อ้างถึง

ฮืม ฮืม ฮืม

ก็เรียกตามประเภทเรือนที่เข้าไปอยู่อาศัย ทั้งนี้อ้างถึงสารบัญชีที่จัดทำขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๕ ได้สำรวจประชากรตามสถานที่ต่าง ๆ เช่น

อำแดงเอี่ยม อยู่เรือนฝาขัดแตะ, จีนซุนอยู่ตึก, จีนฮกเหม็งอยู่เรือนฝากระดาน, อำแดงนากเช่าโรงเรือนจีนบุ๋นเป็นต้น

อันนี้น่าจะสืบหาความกัน

เรือนฝาขัดแตะ เรือนฝาจาก เรือนถัง เรือนฝากระดาน เรือนฝาประกน ฯลฯ แตกต่างกันอย่างไร  ฮืม
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์