เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5555 อยากทราบประวัติ [b]หม่อมเจ้าพงศ์ภูวนารถ ทวีวงศ์[/b]และวังที่ท่านประทับ ค่ะ
homessru
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

เมื่อ 20 ส.ค. 12, 00:08

ฮืม
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 20 ส.ค. 12, 08:12

พอดีได้ฟังเรื่องราวเก่าที่คุณป้าฟังจากย่าชวดที่ทำงานเป็นแม่ครัวในวังมา เลยมีความสงสัยว่า วังเก่าแถว รองเมือง มีชื่อว่า อะไรค่า รู้สึกคุณป้าจะบอกว่าเป็นของ  พระองค์เจ้าพงษ์ภูวนาตรอะไรประมาณนี้ค่ะ แต่หาข้อมูลไม่เจอเลย เลยลองมาถามผู้รู้ทุกท่านว่าพอจะทราบข้อมูลของวังแถวรองเมืองไหมค่ะ ตอนนี้วังได้ถูกรื้อแล้วไปเป็นทรัพษ์สินของพระมหากษัตริย์แล้วค่ะไม่ทราบว่าเป็นสิ่งปลูกสร้างอะไรค่ะ
ปล.พระองค์เจ้าพงษ์ภูวนาตร ไม่ใช่องค์เดียวกับ สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมหลวงพิษณุโลกประชานาถ นะค่ะ ฮืม

ชะรอยเป็นคนเดียวกันหรือไม่ที่ตั้งกระทู้นี้มา  ฮืม
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 20 ส.ค. 12, 08:21

จะขอเกริ่นก่อนว่า วังริมสะพานช้างโรงสีเหนือ (วังเหนือ) เป็นวังที่ประทับของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์ ซึ่งเป็นพระราชโอรสใน พระบาทสมเด็จพระจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว และเจ้าจอมมารดาตลับ (ต้นตระกูลทวีวงศ์) กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์นั้น ทรงเข้ารับราชการในสมัยรัชกาลที่ ๕ โดยทรงได้รับพระยศสูงสุดเป็นเสนาบดีกระทรวงนครบาล (มหาดไทย) ว่าราชการมาจนถึงพระชนมายุ ๔๒ ชันษาก็ทรงสิ้นพระชนม์  หลังจาก กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์สิ้นพระชนม์ได้ไม่นาน ทายาทของพระองค์ ก็ขายวังให้กับพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าเจ้าอยู่หัว พระองค์จึงโปรดฯ ให้แบ่งพื้นที่ทำเป็นตึกแถว จากนั้นจึงพระราชทานชื่อถนนย่านนั้นว่า ถนนแพร่งภูธร ตามพระนามของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์ ซึ่งเป็นเจ้าของพื้นที่เดิมนั่นเอง

ดังนั้นในเบื้องต้นแล้วหม่อมเจ้าพงศ์ภูวนารถ อย่างน้อยก็เคยประทับแถวแพร่งนราก่อนที่จะขายวังออกไป ซึ่งคุณพุดแก้วเคยกล่าวไว้เบื้องต้นว่าอยุ่แถว "รองเมือง" ซึ่งตอนนี้เลยเข้าไปดูแผนที่ละแวกเขตรองเมืองซึ่งได้พบว่า

มีที่ตั้งที่ดินของพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์ อยู่แปลงหนึ่งตั้งอยู่ท้ายป้อมป้องปัจจามิตร (ชื่อป้อมที่ถูกต้องคือป้อมปราบศัตรูพ่าย) ซึ่งอยู่แถววังพระองค์เจ้าสายสนิทวงศ์ ละแวกวัดพลับพลาไชยและวัดเทพศิรินทร์ฯ เป็นที่ดินแปลงเล็ก ๆ หน้าที่ดินกว้าง ๑๒ วา ยาว ๑ เส้น ๓ วา

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 20 ส.ค. 12, 08:43

ถ้าเทียบตามแผนที่ก็ประมาณในวงกลม

homessru
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 21 ส.ค. 12, 00:04

ถึงคุณ siamese หนุมาน พอดีดิฉันเห็นกระทู้น้องเขาเลยหานังสือมาอ่านแล้วเลยลองโพสดูว่าพอจะมีข้อมูลไหมก็ไม่รู้ว่ากระทู้จะตรงกันค่ะ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 ก.ย. 12, 11:35

มีท่านผู้หนึ่งฝากประวัติให้ทราบดังนี้

ม.จ.พงศ์ภูวนารถ  ทวีวงศ์  เป็นพระโอรสในพระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหมื่นภูธเรศธำรงศักดิ์
ประสูติแต่หม่อมแส ทวีวงศ์ ณ อยุธยา  เมื่อวันที่ ๕ เม.ย. ๒๔๓๐

ทรงเริ่มศึกษาวิชาการที่โรงเรียนพระตำหนักสวนกุหลาบ   จากนั้น  ทรงศึกษาต่อในโรงเรียนราชวิทยาลัย
ต่อจากนั้น  ได้เสด็๗ไปทรงศึกษาวิชาช่าง ณ ประเทศญี่ปุ่น

เมื่อทรงสำเร็จการศึกษาแล้ว  ได้เสด็จกลับเมืองไทย  และทรงสมัครเข้ารับราชการในกรมศิลปากร
เมื่อ พ.ศ. ๒๔๕๔

พ.ศ. ๒๔๕๖  ทรงย้ายไปรับราชการกระทรวงวัง

พ.ศ. ๒๔๖๘ ทรงย้ายไปรับราชการกรมตรวจคนเข้าเมือง  กระทรวงมหาดไทย

พ.ศ. ๒๔๗๘  ทรงออกจากราชการเพื่อรับพระราชทานบำนาญ

ม.จ.พงศ์ภูวนารถ  ทวีวงศ์  มีบุตรธิดา  ดังนี้

ม.ร.ว.หญิง พันธุ์ปรีดี
ม.ร.ว.ชาย พันธุม
ม.ร.ว.ชาย พันธุ์ปรีชา
ม.ร.ว.หญิง สุดาพันธุ์
ม.ร.ว.ชาย สุตพันธุ์
ม.ร.ว.หญิง ศิริพันธุ์
ม.ร.ว.หญิง ถนอมพันธุ์
ม.ร.ว.ชาย วีระพันธุ์
ม.ร.ว.ชาย สันติพันธุ์
ม.ร.ว.หญิง เปี่ยมพันธุ์
ม.ร.ว.หญิง วิมลพันธุ์
ม.ร.ว.หญิง ยุพาพันธุ์

ม.จ.พงศ์ภูวนารถ  ทวีวงศ์ ถึงชีพิตักษัย ด้วยโรคหัวใจวาย เมื่อ ๒๘ เม.ย. ๒๕๐๒
ชันษาได้ ๗๒ ปี ๒๓ วัน
Lonelybankz
มัจฉานุ
**
ตอบ: 62

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.ย. 12, 05:28

งั้นก็แสดงว่า วังแถวรองเมืองนั้นมีอยู่จริงสิครับ คงต้องสืบค้นต่อไป :')
หน้า: [1]
  พิมพ์