เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3830 มีปัญหาเรื่องภาษาหรือการใช้ภาษาไทยขอเชิญถามได้ที่นี่
วรกวินท์ s_onsanit@usa.net
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 26 มิ.ย. 01, 16:01

ที่เว็บไซต์ประวัติชีวิตและงานอาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ  
  ราชบัณฑิตสาขาตรรกศาสตร์ สำนักธรรมศาสตร์และการเมือง  
ผู้เชี่ยวชาญพิเศษด้านศาสนาและภาษาไทยรวมถึงความเป็นมาต่าง ๆ ของไทย  
ที่นี่ครับ

http://www.tpschamnong.iirt.net'
target='_blank'>http://www.tpschamnong.iirt.net
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 11:28

ไปดูมาแล้วค่ะ  แต่มีปัญหาการอ่านเว็บของคุณที่มันเป็นตัวเครื่องหมายคำถาม  ฮืม? หมดเลยค่ะ  
อ่านไม่ได้เลย  เสียดายจังค่ะ  ไม่ทราบคนอื่นมีปัญหาเหมือนดิฉันรึเปล่า
วรกวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 15:16

ขอขอบคุณ คุณพวงร้อยมากครับ  ที่กรุณาให้เกียรติเข้าเยี่ยมชม  และแจ้งปัญหาให้ทราบ  อยากทราบว่าเครื่องหมาย คำถาม ฮืม  ที่ว่าปรากฏตรงไหนในเว็บครับหรือว่าทั้งหมด กรุณาแจ้งให้ทราบอีกครั้งนะครับ  หรือทางอีเมล์ก็ได้ครับ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป  จะได้รีบแก้ไขอย่างเร่งด่วน  แต่เท่าที่ test ดูทุกอย่างไม่มีปัญหานะครับ  หรือท่านอื่นที่เข้าชมแล้วเจอปัญหาดังกล่าวหรือไม่ ขอความกรุณาแจ้งให้ทีมงานทราบด้วย จักเป็นพระคุณยิ่งขอบคุณครับ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 18:54

เข้าไปเจอปัญหา ฮืม? พร้อมคำสั่งให้ดาวน์โหลด plug-ins ค่ะ
(ใช้ netscape อยู่) อ่านอะไรไม่ได้ทั้งสิ้น สั่งโหลด image ก็ไม่ได้ค่ะ

สนใจอยากถามปัญหาภาษาไทยมากๆ เลยค่ะ ทำยังไงดี....
เปี้ยว
พาลี
ตอบ: 321

วิชาการ.คอม, อาจารย์ภาคฟิสิกส์ มหิดล

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 19:27

ปรากฏทั้งเว็บครับ เพราะว่าใช้
meta http-equiv="Content-Type" content="text/html; charset=windows-1252

ดูแล้วเห็นว่าใช้ Front Page ทำ เวลาพิมพ์บน Front Page จะเห็นเป็นตัวอักษรไทย ก ข ค... ธรรมดา แต่ถ้าดูภายในจริงๆแล้วมันจะเปลี่ยนจาก ก ข ค... มาเป็นรหัส อย่างเช่น นรชนผู้

Netscape จะค่อนข้างมีปัญหาอ่านไม่ได้ กลายมาเป็นเครื่องหมาย ฮืม??
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 03:48

ถ้าใช้ IE อ่านน่าจะอ่านได้นะครับ
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 07:12

เหรอคะ  พี่ไม่ใช้ IE เพราะทำให้เขียนภาษาไทยไม่ได้น่ะค่ะ  เขียนได้แต่ในเน็ตสเคป  สังเกตหลายๆเว็บเหมือนกันค่ะ  ที่อ่านภาษาไทยในข้อความไม่ได้
วรกวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 07:52

ผมเข้าใจปัญหาแล้วครับ  เพราะลอง  test  ใน netscape ดูแล้วมีปัญหาอย่างที่ว่าจริง ๆ  ก็ต้องขอแนะนำต่อทุกท่านว่า ถ้าจะเข้าชมเว็บไซต์ได้ไม่มีปัญหา คงต้อง ใช้ บราว์เซอร์ เวอร์ชั่น 5 ขึ้นไป หรือ IE 5*  ความละเอียด 800*600   ซึ่ง IE 5 จะ support  เว็บไทยมากกว่า netscape (ใช้กับของต่างประเทศ) แต่ไม่ทราบว่า ทำไมบางท่านเช่นคุณพวงร้อยบอกว่าเขียนภาษาไทยไม่ได้ใน IE ก็ไม่ทราบนะครับ   คงต้องไปเซตที่ฟอนต์ด้วยนะครับ อาจจะได้   ซึ่งความจริง  IE  ก็จะเซ็ตให้โดยอัตโนมัติอยู่แล้วเมื่อลงวินด์โดว์เสร็จครับ   แต่ปัญหาที่ผมเคยพบใน netscape มากกว่า คือ พิมพ์ไทยก็ไม่ได้ การให้ผลการอ่านก็ไม่สม่ำเสมอ  คือตัวหนังสือใหญ่-เล็กไม่สมดุลกัน กับหน้าจอ เป็นต้น เลยใช้ IE มาตลอด   ถ้าทุกท่านแก้ปัญหาบราว์เซอร์ไม่ได้จริง ๆ ก็คงต้องถามปัญหาที่อยากจะถามกับอาจารย์จำนงค์  ทาง Email ก็ได้ครับ  ที่  
chamnongt@iirt.net    
ขอบคุณทุกท่านครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 09:55

ดิฉันเข้าไปแล้วค่ะ  อ่านได้ค่ะ ใช้ IE5
ขอบคุณและยินดีมากที่ได้เห็นเวบไซต์ที่มีประโยชน์อย่างนี้
มีเรื่องทับศัพท์ที่อยากจะเรียนถามท่านหลายคำทีเดียว
วรกวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 21:20

ขอขอบคุณครับ ที่ทาง V Team ให้การต้อนรับเว็บไซต์นี้  ขอความกรุณาช่วยเผยแพร่ให้ด้วยจักเป็นพระคุณยิ่งครบ
ป้านิล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 11:12

ดิฉันใช้ IE 5.0 ไม่มีปัญหาค่ะ ดูได้หมดค่ะ
เคยเป็นลูกศิษย์เรียนวิชาตรรกวิทยากับอาจารย์ตอนอยู่จุฬาฯค่ะ
ภูมิ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 12:56

ถ้าใช้ netscape 6 ก็คงอ่านได้ครับ
(แต่ไม่แนะนําให้ใช้ เพราะช้า)
ส่วนมากที่มีปัญหา คือ netscape 4.x จะอ่านภาษาไทยที่
ส่งออกทาง JAVA script ไม่ได้ และไม่สามารถ อ่าน UNICODE
ที่พิมพ์อยู่ใน บรรทัดได้ด้วย (พวก &#...; ทั้งหลายนะครับ)
vteam
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 22 พ.ค. 01, 05:54

แนะนำกันอีกครั้งที่

http://www.vcharkarn.com/links/' target='_blank'>http://www.vcharkarn.com/links/

วรกวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 23 พ.ค. 01, 23:14

ขอขอบพระคุณ Vteam อย่างสูงครับ
วรกวินท์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 27 มิ.ย. 01, 04:01

เปิดบริการแล้วครับคอลัมน์พิเศษ (ภาษาไทยไขขานกับอาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ) ขอเชิญทุกท่านร่วมตั้งกระทู้คำถามหรือสนทนากับอาจารย์จำนงค์ ทองประเสริฐ ได้ตั้งแต่บัดนี้ครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์