เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 5638 ขุนตะพงพัฒนกิจ กำนันตำบลตะพง จังหวัดระยอง
Bhanumet
ชมพูพาน
ตอบ: 199

Sleeping Red Lion

เมื่อ 13 ส.ค. 12, 18:17

ผมมีเพื่อนรุ่นน้องคนหนึ่ง
เขาอยากทราบประวัติของ ตาทวด ของเขาครับ

ข้อมูลเท่าที่ทราบ คือ

ขุนตะพงพัฒนกิจ

(นามสกุล ธรรมสุนทร)

กำนันตำบลตะพง จังหวัดระยอง

มิทราบว่าท่านใดพอจะมีข้อมูลมากกว่านี้หรือไม่ครับ
ขอบพระคุณมากครับ
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 13 ส.ค. 12, 20:47

คุณหลวงงงงงงงงง.....  ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 14 ส.ค. 12, 08:27

คุณหลวงงงงงงงงง.....  ยิงฟันยิ้ม

เรียน คุณอาร์ท ๔๗

ไม่รับนิมนต์ครับ  เนื่องจากติดกิจอื่น  กรุณาหาทางออกด้วยตนเองไปก่อน
Bhanumet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 14 ส.ค. 12, 16:31

ไม่รับนิมนต์ครับ  เนื่องจากติดกิจอื่น  กรุณาหาทางออกด้วยตนเองไปก่อน

เรียน คุณหลวง

ขออนุญาตรอจนคุณหลวงเสร็จสิ้นภารกิจนะครับ
เพราะผมหาเท่าที่หาได้จนหมดปัญญาแล้วครับ อิอิ

ขอเอาบารมีคุณหลวงเป็นที่พึ่ง (เห็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่เขาชอบใช้กัน  ยิงฟันยิ้ม)
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 14 ส.ค. 12, 16:41

อ่อ นี่เป็นฤดูเข้าพรรษา หลวง (พี่) เล็ก ท่านไม่รับว่างกิจนิมนต์ กลัวจะผิดพระวินัยกระมั้ง
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 14 ส.ค. 12, 16:46

เรียน คุณหลวง

ขออนุญาตรอจนคุณหลวงเสร็จสิ้นภารกิจนะครับ
เพราะผมหาเท่าที่หาได้จนหมดปัญญาแล้วครับ อิอิ

ขอเอาบารมีคุณหลวงเป็นที่พึ่ง (เห็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่เขาชอบใช้กัน  ยิงฟันยิ้ม)

เรียน คุณภาณุเมศร์

เรื่องที่เสนอมานั้นรับทราบแล้ว  ส่วนจะดำเนินการต่อไปหรือไม่ อยู่ในระหว่างขั้นตอนการพิจารณา

เรียน คุณอาร์ต

เทศกาลเข้าพรรษาหาได้เป็นปัจจัยสำคัญในการพิจารณาดำเนินการดังกล่าวไม่
กรุณาใช้วิจารณญาณอย่างระมัดระวังด้วย

จึงเรียนมาเพื่อทราบ

ลงชื่อ  คุณหลวง  กระทรวงมุรธาธร ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 08:59

คุณภาณุเมศร์หาใน ราชกิจจานุเบกษา บ้างหรือยัง

ยิ้มกว้างๆ
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 12:17

ดูจากนามและตำบลของคุณตา   ท่านเป็นขุนประทวนค่ะ  คือได้รับแต่งตั้งจากผู้ว่าราชการจังหวัด

เพื่อช่วยราชการในการปกครอง  เนื่องจากเป็นคหบดีในตำบล   และได้ร่วมมือกับราชการในการพัฒนา

เช่นบริจาคที่ดิน  ออกเงินในการทำโรงเรียน  ทำถนน  ขุดคูคลองเพื่อสาธารณประโยชน์  สร้างสะพานเป็นต้น

คุณภาณุเมศร์ถ้าสามารถให้อายุของคุณตาได้     คุณอาร์ตคงสามารถค้นราชกิจจาที่ผู้ว่าราชการจังหวัดเสนอรายงานมาทางมหาดไทยได้

คนที่สามมารถใช้ราชกิจจานุเบกษา  หรือค้นจากหอจดหมายเหตุได้  มีอยู่น้อยคน   ในเรือนไทยนี้ก็มีอยู่  แต่อาวุโสเพิ่มขึ้น  สุขภาพลดลง

เวลารับประทานอาการก็ไม่ตรงเวลา  เวลาจะงีบในที่ทำงานก็ไม่มี  จึงหงุดหงิดบ้าง

คิดถึงคุณ ธนะ  แห่งเรือนไทยที่เชี่ยวชาญเรื่องขุนนางเป็นอันมาก(คิดถึงมาก และคุณ ธนะก็เชี่ยวชาญจริง)

ขอฝากความคิดถึงผ่านคุณนิดหน่อย   ขอเรียนเชิญมาคุยกันเหมือนเดิมเทอญ       ตระกูลที่แปดริ้วที่ฝากหานั้นยังจำได้อยู่ค่ะ      ส.....

รับประทานมีเรื่องโบราณจะคุยด้วยหลายสิบเรื่องค่ะ       ขอยืมแฟ้มระยองหน่อยเถิด
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 18:04

ช่วงที่ยังรอคำตอบจากท่านผู้รู้อยู่

ผมว่า คุณภาณุเมศร์ ไม่ลองมาค้นคว้าหาคำตอบที่ระยองดูหรือครับ

ที่พักผมอยู่ห่างจากตลาดตำบลตะพง ไม่กี่ร้อยเมตร
เดี๋ยวผมจะตระเตรียมเสบียงไว้ให้
ลองมาตากอากาศฝั่งตะวันออกดูบ้างก็ได้นะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Bhanumet
ชมพูพาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 00:26

คุณภาณุเมศร์หาใน ราชกิจจานุเบกษา บ้างหรือยัง

ยิ้มกว้างๆ

ขอบพระคุณครับ หาดูแล้วครับ แต่ไม่พบ เลยมาพึ่งบารมีคุณหลวง  ยิงฟันยิ้ม

ดูจากนามและตำบลของคุณตา   ท่านเป็นขุนประทวนค่ะ  คือได้รับแต่งตั้งจากผู้ว่าราชการจังหวัด

เพื่อช่วยราชการในการปกครอง  เนื่องจากเป็นคหบดีในตำบล   และได้ร่วมมือกับราชการในการพัฒนา

เช่นบริจาคที่ดิน  ออกเงินในการทำโรงเรียน  ทำถนน  ขุดคูคลองเพื่อสาธารณประโยชน์  สร้างสะพานเป็นต้น

คุณภาณุเมศร์ถ้าสามารถให้อายุของคุณตาได้     คุณอาร์ตคงสามารถค้นราชกิจจาที่ผู้ว่าราชการจังหวัดเสนอรายงานมาทางมหาดไทยได้

คนที่สามมารถใช้ราชกิจจานุเบกษา  หรือค้นจากหอจดหมายเหตุได้  มีอยู่น้อยคน   ในเรือนไทยนี้ก็มีอยู่  แต่อาวุโสเพิ่มขึ้น  สุขภาพลดลง

เวลารับประทานอาการก็ไม่ตรงเวลา  เวลาจะงีบในที่ทำงานก็ไม่มี  จึงหงุดหงิดบ้าง

คิดถึงคุณ ธนะ  แห่งเรือนไทยที่เชี่ยวชาญเรื่องขุนนางเป็นอันมาก(คิดถึงมาก และคุณ ธนะก็เชี่ยวชาญจริง)

ขอฝากความคิดถึงผ่านคุณนิดหน่อย   ขอเรียนเชิญมาคุยกันเหมือนเดิมเทอญ       ตระกูลที่แปดริ้วที่ฝากหานั้นยังจำได้อยู่ค่ะ      ส.....

รับประทานมีเรื่องโบราณจะคุยด้วยหลายสิบเรื่องค่ะ       ขอยืมแฟ้มระยองหน่อยเถิด

กราบสวัสดีคุณวันดี สบายดีนะครับ

เรื่องของท่านขุนตะพงพัฒนกิจ  ตาทวดของเพื่อนรุ่นน้องผมท่านนี้
รุ่นน้องบอกว่า ทราบข้อมูลเพียงเท่าที่นำเรียนไว้ครับ

ช่วงที่ยังรอคำตอบจากท่านผู้รู้อยู่

ผมว่า คุณภาณุเมศร์ ไม่ลองมาค้นคว้าหาคำตอบที่ระยองดูหรือครับ

ที่พักผมอยู่ห่างจากตลาดตำบลตะพง ไม่กี่ร้อยเมตร
เดี๋ยวผมจะตระเตรียมเสบียงไว้ให้
ลองมาตากอากาศฝั่งตะวันออกดูบ้างก็ได้นะครับ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณมากครับพี่
แต่ช่วงนี้ไม่มีเวลาเลยครับ แหะ ๆ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์