เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์  
อ่าน: 36092 พาชมทำเนียบทูตไทย จุดกำเนิด"พลังรักสองแผ่นดิน"
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 11:25

Fushun อ่านว่า ฝู่ซุ่น ครับ

ข่าวเจ้าหญิงเอย์เซย์

สี่ตัวล่างของแถวขวาสุดแปลว่า ร่างเสียชีวิตถูกพบ

แถวถัดมา
天城 คือภูเขา Amagi ที่พบพระศพ
ピストル เป็นตัวคะตะคะนะ อ่านว่า ปิสึโตะหรุ คือ pistal ปืนพก ครับ
心中 แปลว่ากลางหัวใจ

ไม่ตรงกับข้อมูลจาก wiki ที่ระบุว่าทรงถูกยิงที่พระเศียรครับ

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 11:45

ขอบคุณค่ะคุณม้า
น่าสงสารเจ้าหญิง อายุแค่ 19 ปีเท่านั้นเอง 

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 12:05

ไม่ตรงกับข้อมูลจาก wiki ที่ระบุว่าทรงถูกยิงที่พระเศียรครับ

心中 อ่านว่า ชินจู ไม่ได้แปลตรง ๆ ว่า กลางหัวใจ (心=หัวใจ, 中=ตรงกลาง) อย่างคุณม้าว่าหรอก แต่แปลว่า การฆ่าตัวตายของคู่รัก

ยิงฟันยิ้ม
CrazyHOrse
แขกเรือน
นิลพัท
ตอบ: 1899

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 15 ส.ค. 12, 12:33

心中 อ่านว่า ชินจู ไม่ได้แปลตรง ๆ ว่า กลางหัวใจ (心=หัวใจ, 中=ตรงกลาง) อย่างคุณม้าว่าหรอก แต่แปลว่า การฆ่าตัวตายของคู่รัก

ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ อย่างนี้นี่เอง

"Postel's Law": "be conservative in what you do, be liberal in what you accept from others"
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 08:15

กลับมาสู่เรื่องพระเอกนางเอกของเราในตอนจบค่ะ
เจ้าชายผู่เจี๋ยทรมานทรกรรมอยู่ในคุกเมืองจีนยาวจนถึงค.ศ. 1961  รวมเวลาแล้ว 16 ปี   ก็ได้รับอิสรภาพในที่สุด    พระชายาฮิโระยังรอคอยสามีอยู่ด้วยความซื่อสัตย์     เธออพยพโยกย้ายจากบ้านเกิดเมืองเพื่อไปอยู่กับพระสวามีในจีนแผ่นดินใหญ่  เริ่มต้นชีวิตกันอีกครั้ง เหมือนไม่เคยพลัดพรากจากกันมาก่อน
เจ้าชายผู่เจี๋ยสูญเสียทุกอย่าง ไม่ว่าตำแหน่ง ฐานันดร ทรัพย์สิน   เหลือแต่ชีวิตในวัย 54 ปีเท่านั้นที่จะต้องดำเนินต่อไป     เจ้าชายเลือกที่จะอาศัยอยู่ในประเทศบ้านเกิดเมืองนอน  แม้ว่าไม่มีศักดินาหลงเหลืออยู่แล้วก็ตาม    ทำงานเป็นข้าราชการให้พรรคคอมมิวนิสต์จีน      จะว่าไปคอมมิวนิสต์ทำแบบนี้กับเจ้าชายไม่ใช่ด้วยความปรานีหรือเห็นอกเห็นใจ  แต่เป็นเพราะอยากจะอวดผู้คนว่า "เห็นไหม  คอมมิวนิสต์ก็ทำให้ศักดินากลับใจได้เหมือนกัน"

พระพรหมชดเชยความทุกข์ที่พรากคู่นี้จากกันถึง 16 ปี ด้วยการให้สามีภรรยาครองคู่กันสงบสุขยาวนานถึง 26 ปีหลังจากนั้น    ก่อนเจ้าหญิงฮิโระจะถึงแก่กรรมในค.ศ. 1987  ยังความเศร้าโศกเสียใจอย่างใหญ่หลวงให้เจ้าชาย     แต่เจ้าชายมีชีวิตยืนยาวมาจนเห็นความเปลี่ยนแปลงอีกหลายอย่างในบ้านเมือง   นอกจากเห็นการสิ้นสุดของยุคเหมาเจ๋อตุง  ก็ยังเห็นจีนเปิดประเทศในยุคของเติ้งเสี่ยวผิง    เห็นรัฐบาลจีนเปิดพระราชวังต้องห้ามให้ฮอลลีวู้ดเข้ามาถ่ายทำหนัง The Last Emperor เป็นครั้งแรก      เจ้าชายเองก็ได้รับตำแหน่งเป็นที่ปรึกษาให้กับทีมงานหนังเรื่องนี้
เจ้าชายมีอายุยืนยาวมาจน 86 ปี ก่อนสิ้นพระชนม์ในวันที่ 28 กุมภาพันธ์  1994
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 09:36

รูปนี้ เจ้าชายและพระชายาไปเที่ยวพระราชวังต้องห้ามซึ่งเคยเป็นที่อยู่ในวัยเยาว์ของเจ้าชาย   ระหว่างอาศัยอยู่ด้วยกันในปักกิ่งหลังจากได้รับอิสรภาพแล้ว

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 09:45

คลิปตอนจบของซีรีส์ พลังรักสองแผ่นดิน ครับ

SILA
หนุมาน
ตอบ: 6362

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 09:46

หนังจบลงด้วยภาพถ่ายของทั้งสองพระองค์ในตอนบั้นปลายและตอนสิ้นพระชนม์ด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=Wg00Tb9N6_E
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 10:59

สร้างได้ประทับใจ   ร้องไห้
ดาราชายที่เล่นเป็นเจ้าชายผู่เจี๋ย แสดงมาดเจ้าชายออกมาชัดมาก ตอนพาพระชายาเดินไปในบริเวณพระราชวังต้องห้าม

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 11:12

ขอต่อท้ายอีกนิด
ในเมื่อเจ้าชายผู่เจี๋ยไม่มีพระโอรส  มีแต่พระธิดา  ตำแหน่งการสืบราชบัลลังก์(ซึ่งถึงแม้ไม่มีบัลลังก์เหลืออยู่แล้ว) ก็ต้องตกไปที่พระราชวงศ์ฝ่ายชายที่มีสายเลือดใกล้ชิดที่สุด  
เขาผู้นั้นคือพระอนุชาต่างมารดา ชื่อ Jin Youzhi  หรือ Puren  (ผู่หรง)  ฮืม  อายุ 94 ปี  อาศัยอยู่ในปักกิ่ง  มีอาชีพเป็นครู เกษียณเมื่อค.ศ. 1988  ใช้เวลาหลังเกษียณเขียนหนังสือทางประวัติศาสตร์เกี่ยวกับราชวงศ์ชิง   เจ้าชายประกาศสละสิทธิ์ในตำแหน่งจักรพรรดิไปแล้ว    แต่ก็ยังเป็นที่เคลือบคลุมอยู่ เพราะจักรพรรดิปูยีเคยตั้งพระทัยจะให้พระญาติห่างๆชื่อ Yuyan รับตำแหน่งนี้ต่อจากพระองค์ หากว่าทรงเป็นอะไรไปในระหว่างถูกคุมขังที่ไซบีเรีย

อย่างไรก็ตาม เรื่องนี้ไม่เกี่ยวกับพลังรักสองแผ่นดิน   กลายเป็นอีกหัวข้อหนึ่ง  ใครสนใจเชิญค้นคว้าต่อเองตามอัธยาศัยนะคะ

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 19:32

ไม่อยู่บ้านหลายวัน เพิ่งจะกลับมาในวันนี้

ขอขอบคุณทุกท่านที่นำข้อมูล เรื่องราว และความรู้เข้ามาช่วยเติมเต็มเป็นที่ยิ่งครับ
ทำให้กระทู้นี้จบลงได้อย่างสมบูรณ์
ดีเจกบ
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 22:55

สนุกสนานมากค่ะไม่ผิดหวังที่ติดตามมาตลอดค่ะ หวังอย่างยิ่งจะได้อ่านเรื่อ งนุก ๆ อีกนะคะ ยิ้ม
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 09:25

ผมมีรูปภายในของทำเนียบในยุคต้นค้างอยู่ ขอเอามาลงไว้ให้ครบครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 09:27

ห้องอาหาร สมัยรับเสด็จเจ้าชายจากเมืองจีน อลังการมาก

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 09:29

ห้องนั่งเล่น หน้าเตาผิงหินอ่อนสีแดงอันแพงระยับจากอิตาลี

หน้า: 1 ... 3 4 [5] 6 7 8
  พิมพ์