เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์  
อ่าน: 90668 นามสกุลที่เจ้านายประทาน/ข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ตั้งให้
Metaphorphile
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 90  เมื่อ 26 ส.ค. 12, 12:16

ขอเพิ่มนามสกุล อักษร พ

"เพ็ญโฉม" สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ประทาน
tikky1974
อสุรผัด
*
ตอบ: 27

ความคิดเห็นที่ 91  เมื่อ 03 ก.ย. 12, 21:01

รบกวนถามคุณหลวงสักนิดนะคะ นามสกุล"ปราบพาล"สมเด็จพระราชปิตุลาบรมพงศาภิมุข เจ้าฟ้าภาณุรังษีสว่างวงศ์ กรมพระยาภาณุพันธุวงศ์วรเดช ประทานให้กับใครเหรอค่ะ พอดีน้องเขยดิฉันนามสกุลนี้ แต่ไม่เคยรู้มาก่อนว่าได้รับพระราชจากใคร และท่านประทานให้ใครค่ะ....ขอบคุณค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ramsomphop
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 92  เมื่อ 10 ก.ค. 21, 05:53

" รามสมภพ​ " สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ประทานนามสกุลนี้ แด่
ขุนดุษฎีวิศวิจัย (แป๊ะ  รามสมภพ)​ ตำแหน่ง ปลัดกรมคนแรกของวังบางขุนพรหม หัวหน้ามหาดเล็ก ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพิตร ขุนดุษฎี​วิศวิจัย สมรสกับ คุณเลื่อน ศิริสัมพันธ์​ คุณข้าหลวง ในสมเด็จพระปิตุจฉาเจ้า สุขุมาล มารศรี พระอัครราชเทวี

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 93  เมื่อ 10 ก.ค. 21, 10:27

ขอบคุณสำหรับความรู้ค่ะ
ramsomphop
อสุรผัด
*
ตอบ: 0

ความคิดเห็นที่ 94  เมื่อ 06 มี.ค. 22, 03:55

" รามสมภพ​ " สมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต พระราชทานนามสกุลนี้ แด่
ขุนดุษฎีวิศวิจัย (แป๊ะ  รามสมภพ)​ ตำแหน่ง ปลัดกรมคนแรกของวังบางขุนพรหม หัวหน้ามหาดเล็ก ในสมเด็จพระเจ้าบรมวงศ์เธอ เจ้าฟ้าบริพัตรสุขุมพันธุ์ กรมพระนครสวรรค์วรพิตร ขุนดุษฎี​วิศวิจัย สมรสกับ คุณเลื่อน ศิริสัมพันธ์​ คุณข้าหลวง ในสมเด็จพระปิตุจฉาเจ้า สุขุมาล มารศรี พระอัครราชเทวี
หน้า: 1 ... 5 6 [7]
  พิมพ์