เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7701 อยากทราบถึงสถานที่ต่างๆ ที่อยู่ในหนังสือเรื่องสี่อแผ่นดิน...
ดอกไม้สีม่วง
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

เมื่อ 10 ส.ค. 12, 15:59

พอดีต้องเอาไปทำรายงาน อ่านแล้วก็พอจะนึกออกบ้างแต่คงจะไม่หมด รบกวนช่วยแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณมากค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

//พิมพ์ชื่อเรื่องผิดอีก สี่แผ่นดินนะคะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 10 ส.ค. 12, 18:20

เรือนไทยไม่มีนโยบายทำการบ้านให้สมาชิกนะคะ  แต่ยินดีจะช่วยถ้าหากว่าคุณเริ่มอ่านหนังสือและทำรายงานด้วยตัวเองก่อน   จากนั้น   สงสัยตรงไหนมาถาม ก็จะมีผู้รู้มาอธิบายให้ฟังค่ะ 

ดอกไม้สีม่วง
อสุรผัด
*
ตอบ: 2

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 10 ส.ค. 12, 22:31

อ่อๆๆๆ ขอโทษด้วยค่ะ ^/\^

พอดีว่าอ่านแล้วแต่ยังไม่ทันจบเรื่องเลย...

แล้วไม่ค่อยรู้ด้วยว่าสถานที่ที่อยู่ในหนังสือนั้น ปัจจุบันคือที่ใดบ้างอ่ะค่ะ
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 11 ส.ค. 12, 07:26

คงต้องให้แม่ช้อยเป็นมัคคุเทศพาเที่ยวชมสถานที่ต่างๆ ในวังกระมัง ...

"แม่ช้อยเอ๊ย" เสียงคุณสายเอ่ยขึ้นอย่างอารมณ์ดี "พาเจ้าของกระทู้ไปหน่อยสิยะ แม่คุณตะลอนๆ ไปทั่ววังหมดแล้ว แล้วอย่ากลับมาค่ำล่ะ ... พาไปจัดการเรื่องส่วนตัวที่ "อุโมงค์" ให้เรียบร้อยด้วยล่ะ"
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 11 ส.ค. 12, 08:13

เอาอันนี้ไปอ่านเล่นๆก่อนนะจ๊ะ

http://www.reurnthai.com/index.php?topic=4737.0

หากสงสัยอะไร ก็เขียนถามเป็นคำๆไป ว่าชื่อนี้หมายถึงอะไร หรืออยู่ที่ไหน หรือเป็นใคร
ถ้าถามมาแบบเหวี่ยงแหครอบจักรวาล คงไม่มีใครตอบให้หรอกจ้า

อยากรู้จริงก็ลองใหม่นะ

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ส.ค. 12, 08:36

ไว้รอให้น้องดอกไม้สีม่วง ทำรายงานค้นคว้า อ่านเรื่องราวต่าง ๆ จนเสร็จสิ้นส่งอาจารย์ไปแล้วดีกว่า และหากยังติดขัดสิ่งก่อสร้างอันใดก็เข้ามาสนทนาด้วย ในนี้จะมีผู้เล่าให้กับน้องเยอะแยะ แต่ต้องส่งรายงานให้อาจารย์หรือคุณครูก่อนจะดีกว่า การที่น้องค้นคว้าหาคำตอบเองจะได้รู้ จักได้จำ ตามที่ท่านเจ้าเรือนกล่าวมานั้นถูกต้องดีแล้ว

สถานที่สิ่งก่อสร้างในแต่ละรัชกาลในรั้วพระบรมมหาราชวังนั้นเปลี่ยนแปลงไปมาก ยังคงที่เดิมก็มีอยู่ เนื้อหาในสี่แผ่นดินนอกจากจะมีสถานที่ในรั้วพระบรมมหาราชวังแล้ว ยังมีที่บางปะอิน และสถานที่ต่าง ๆที่ปรากฎในแผ่นดินรัชกาลที่ ๖ ที่ ๗ ที่ ๘ อีกมากมาย ไม่จำกัดเฉพาะแต่ในแผ่นดินรัชกาลที่ ๕ เท่านั้น
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 11 ส.ค. 12, 09:18

ก่อนอื่น อ่านบทที่ ๑ ให้จบก่อนนะคะ
ที่ถามมาแสดงว่ายังไม่ได้ลงมืออ่านอย่างจริงจัง  ไม่งั้นคงมีศัพท์มาถามบ้างแล้ว   ไม่ถามแบบโยนการบ้านมาให้ตั้งแต่ต้นจนจบแบบนี้
วิธีทำการบ้านเรื่องนี้คือเปิดอ่านทีละบท   จดศัพท์สถานที่เอาไว้  เปิดกูเกิ้ล พิมพ์ศัพท์ลงไป ตามด้วยคำว่าสี่แผ่นดิน   กูเกิ้ลจะได้รู้ว่าหนูเจาะจงเรื่องนี้  แล้วจะได้คำตอบ
รอจนปิดเทอม   แสดงว่าส่งการบ้านแล้ว ค่อยคุยกันอีกทีนะหนู
(ว่าแต่ตอนนั้น ยังจะสนใจเข้าเรือนไทยหรือเปล่าก็ไม่รู้   เพื่อนๆรุ่นหนูส่วนใหญ่เข้ามาถามการบ้าน พอไม่ได้คำตอบก็หายสาบสูญกันไปเลย)
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 13 ส.ค. 12, 07:44

คุณดอกไม้สีม่วงอ่านแล้วสงสัยเรื่องไหนใน "สี่แผ่นดิน" นอกจากจะพึ่งคุณกุ๊กได้แล้ว

พึ่ง หน้าค้นหา ของเรือนไทยก็น่าจะได้

เอาใจช่วยนะจ๊ะ

ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1]
  พิมพ์