เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 3381 แป้งสุขใจ เช็งซิ้มอี้ อยากทำเป็น แนะนำหน่อยนะครับ
changnoi
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

เมื่อ 08 ส.ค. 12, 15:32

เคยชิมมาหลายเจ้าแล้วที่เมืองไทย อร่อยดี หนึบๆ แต่ให้น้อยจังเลย อาทิตย์หน้าว่าจะทำ รวมมิตร อยากใส่ลงไปด้วยใครมีสูตรเด็ด แนะนำผมหน่อยนะครับ
Sujittra
พาลี
ตอบ: 326

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 11:41

ประทานโทษ ทำไม่เป็นหรอกครับ แต่ชื่ออาหารถ้าจะออกสำเนียงให้ถูกต้งน่าจะเรียกว่า "เช็งซิมอี๊"
ซิม แปลว่า ใจ
เช็ง แปลว่า สบายๆ
อี๊ แปลว่า แป้ง
เช็งซิมอี๊ แปลว่า แป้งที่กินแล้วสบายใจ
ผิดถูกอย่างไรช่วยแนะนำด้วยครับ
changnoi
อสุรผัด
*
ตอบ: 16

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 14:13

"ไปไหนนี่ แต่งตัวสวยเช้ง "   หากเช้งเป็นคำจีนที่ภาษาไทยยืมมาใช้เลยเข้าใจความหมายว่า ผ่อง สุข ใส ผมเลยเข้าใจผิดเรียกมันว่า แป้ง สุข ใจ  คริๆๆ  อันนี้ไม่รู้จริงๆ เวลากินก็เจอไม่กี่ชิ้นเอง มันกำลังเพลิน หมดก็หมดแล้วครับ ผมหาเจอสูตรผ่านๆ แล้ว ไว้จะลองทำแล้วส่งให้ชมนะครับ 
หน้า: [1]
  พิมพ์