เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 20684 เจ้าจอมละม้าย (ละม้าย สุวรรณทัต) ในรัชกาลที่ ๕
benzene
อสุรผัด
*
ตอบ: 125

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 08 ส.ค. 12, 19:42

คุณSiamese อ่านแล้วครับผม มีอยู่ในไอแพดผมด้วย ^^
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 16:30

ใช้เวลา 4 ชั่วโมงเต็มๆ ในการหารูปเจ้าจอมละม้าย สุวรรณทัต ในหอจดหมายเหตุฯ  หาแล้วหาอีก หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เจอแต่เจ้าจอมละม้าย ธิดาพระยาจุฬาราชมนตรี (สิน) หน้าแขกมาเชียว สาธุ !!!! เจ้าจอมมาเข้าฝันทีเถอะ ว่ารูปท่านอยู่ตรงไหน >_< ร้องไห้
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12599

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 16:37

เจอแต่เจ้าจอมละม้าย ธิดาพระยาจุฬาราชมนตรี (สิน) หน้าแขกมาเชียว

อยากเห็น

ยิงฟันยิ้ม

benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 16:44

555 ไม่ได้สำเนามาอ่ะครับ แอบถ่ายก็ไม่ได้ด้วย
benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 16:46

แต่ในความโชคดีในความไม่โชคดี (อย่างง) ก็ไปเจอเอารูปเจ้าจอมมารดาในรัชกาลที่ 4 คือ ท้าววรจันทร์ (วาด) ใส่ชุดจีน ติดหนวดปลอมยาวถึงอก , เจ้าจอมมารดาซ่อนกลิ่น ใส่ชุดแบบแขก, เจ้าจอมมารดาห่วง ใส่ชุดฝรั่ง , และเจ้าจอมอีกสองท่าน ยังไม่ทราบนาม แต่จากการดูเบื้องต้น น่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาเขียน และอีกคนน่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาหุ่น หรือไม่ก็เจ้าจอมมารดาเปี่ยม ใส่ชุดประหลาดๆ เหมือนกันและทุกนางแต่งเป็นชายด้วย เล่นละครกัน หรือว่า แต่งแฟนซีหว่า ? แต่ดูจากรายชื่อแต่ละท่าน ก็นางละครทั้งนั้น แล้วถ้าเล่นละคร จะเล่นเรื่องอะไร ฮืม
สังข์ทอง ....หกเขย ฮืม?
ใครพอมีบันทึก หรือว่าเอกสารที่เขียนไว้ว่าเจ้าจอมเหล่านี้ท่านเล่นอะไรกัน หรือแค่แต่งชุดแฟนซี ช่วยกันแชร์หน่อยนะครับ จะเป็นข้อมูลใหม่แก่วงการศิลปวัฒนธรรมมากโขเลยล่ะครับ
 ยิ้ม ยิ้ม
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 17:17

แต่ในความโชคดีในความไม่โชคดี (อย่างง) ก็ไปเจอเอารูปเจ้าจอมมารดาในรัชกาลที่ 4 คือ ท้าววรจันทร์ (วาด) ใส่ชุดจีน ติดหนวดปลอมยาวถึงอก , เจ้าจอมมารดาซ่อนกลิ่น ใส่ชุดแบบแขก, เจ้าจอมมารดาห่วง ใส่ชุดฝรั่ง , และเจ้าจอมอีกสองท่าน ยังไม่ทราบนาม แต่จากการดูเบื้องต้น น่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาเขียน และอีกคนน่าจะเป็นเจ้าจอมมารดาหุ่น หรือไม่ก็เจ้าจอมมารดาเปี่ยม ใส่ชุดประหลาดๆ เหมือนกันและทุกนางแต่งเป็นชายด้วย เล่นละครกัน หรือว่า แต่งแฟนซีหว่า ? แต่ดูจากรายชื่อแต่ละท่าน ก็นางละครทั้งนั้น แล้วถ้าเล่นละคร จะเล่นเรื่องอะไร ฮืม

เห็นรูปแล้วอาจจะมีคำตอบ

ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 16 ส.ค. 12, 18:06

ใช้เวลา 4 ชั่วโมงเต็มๆ ในการหารูปเจ้าจอมละม้าย สุวรรณทัต ในหอจดหมายเหตุฯ  หาแล้วหาอีก หาเท่าไหร่ก็ไม่เจอ เจอแต่เจ้าจอมละม้าย ธิดาพระยาจุฬาราชมนตรี (สิน) หน้าแขกมาเชียว สาธุ !!!! เจ้าจอมมาเข้าฝันทีเถอะ ว่ารูปท่านอยู่ตรงไหน >_< ร้องไห้

สุดแสนเสียดาย  ร้องไห้

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 01:23

อ่า....น่าเสียดายจริง ๆ    ที่ปรึกษาของดิฉันไปทำงานที่หอจดหมายเหตุวันนี้ทั้งวันเลยค่ะ

benzene
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 17 ส.ค. 12, 11:32

เห็นรูปแล้วอาจจะมีคำตอบ

ยิงฟันยิ้ม

ผมสำเนามาเรียบร้อยแล้วครับ รอไปรับวันนี้ แต่คาดว่าจะยังไปไม่ได้ เพราะติดงาน
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 25 มี.ค. 13, 08:56

11. พระยานัฏกานุรักษ์ (ทองดี สุวรรณภารต) เจ้ากรมโขนหลวง รัชกาลที่ 6
12. คุณหญิงนัฏกานุรักษ์ (เทศ สุวรรณภารต) * สองท่านนี้ทราบว่าเคยเป็นข้าหลวงละคร-โขน แห่งสำนักละครเจ้าพระยาเทเวศร์วงศ์วิวัฒน์
ใครมีประวัติหรือเกร็ดเล็ก เกร็ดน้อยเพิ่มเติมขอความอนุเคราะห์ด้วยนะครับ เพื่อเป็นวิทยาทานให้กับวงการนาฏศิลป์ไทย และนักเรียนนักศึกษา โครงการนี้จัดเพื่อการกุศลจริงๆ จะจัดพิมพ์หนังสือด้วย ผมจะขอแจกให้ทุกๆ ท่านด้วยความเคารพด้วยครับ
Benzene...^^

คราวนี้ ภาพปริศนาเป็นสตรีบ้างนะครับ

คุณหญิงนัฏกานุรักษ์ (เทศ สุวรรณภารต)

คุณหญิงนัฏกานุรักษ์ เดิมมืชื่อ เทศ การสาสนะ เกิดเมื่อวันที่ ๑๗ สิงหาคม พ.ศ. ๒๔๒๑ มีหน้าที่เป็นครูผู้ถ่ายทอดความรู้ด้าน โขน – ละคร คุณหญิงนัฏกานุรักษ์ เริ่มศึกษาวิชานาฏศิลป์ในละครวังบ้านหม้อ เมื่ออายุ ๑๐ ปี เป็นศิษย์หม่อมคร้าม (ชำนาญารรำตัวยักษ์) หม่อมเข็ม (ชำนาญการรำตัวพระ) และได้รับความรู้ด้านอื่นๆ จากหม่อมของเจ้าพระยาเทเวศร์วงศ์วิวัฒน์อีกหลายท่าน

คุณหญิงนัฏกานุรักษ์ มีความรู้ความสามารถหลายด้าน โดยแสดงโขนรับบทเป็นรามสูรแสดงละครดึกดำบรรพ์รับบทเป็น เจ้าเงาะ ระตูจรกา และนางศูรปนักขา เป็นต้น ในสมัยรัชกาลที่ ๖ เป็นครูสอน โขน – ละครหลวงในกรมมหรสพ ในสมัยรัชกาลที่ ๗ เป็นครูสอนโขน – ละครหลวงในกรมมหรสพ ปีพ.ศ. ๒๔๗๗ เข้ารับราชการกรมศิลปากร ในโรงเรียนนาฏดุริยางคศาสตร์ จนถึง พ.ศ. ๒๔๘๘ จึงลาออก และเสียชีวิต เมื่อวันที่ ๑๗ พฤศจิกายน พ.ศ. ๒๕๑๐

จาก เว็บช่างรำ

อนุสรณ์ในงานพระราชทานเพลิงศพ คุณหญิงเทศ นัฏกานุรักษ์ ณ ฌาปนสถานวัดธาตุทอง วันอาทิตย์ที่ ๒๕ กุมภาพันธ์ พุทธศักราช ๒๕๑๑

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์