เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์  
อ่าน: 16209 ม.ล. ชุ่ม ขำสวัสดิ์ (จริงหรือ ?)
ืnoon
อสุรผัด
*
ตอบ: 37

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 18:25

รวมราชสกุล ค่ะ http://www.pantown.com/group.php?display=content&id=34455&name=content10&area=3
ถ้าเป็นราชสกุล รุ่นต่อจากหม่อมหลวง ก็ต้องมี ณ อยุธยา ค่ะ
ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 10 พ.ค. 14, 21:46

โพสเองแล้วก็นึกได้เองว่า มีลูกของม.ล. ที่ไม่ใช้ ณ อยุธยา อยู่เหมือนกัน
อย่างเช่น ลูกของ พระยาอนิรุทธเทวา (ม.ล.ฟื้น พึ่งบุญ) ใช้นามสกุล อนิรุทธเทวา ไม่มี ณ อยุธยา
คือ พลเอก เฟื่องเฉลย อนิรุทธเทวา

ดูจากรูป ม.ล.ชุ่ม ลายมือนั้นเขียนเมื่อท่านถึงแก่กรรมแล้ว
เป็นไปได้ไหมคะว่า ท่านเป็นม.ล. แต่ว่า มาตั้งนามสกุลใหม่เอง เหมือนกับอนิรุทธเทวา
พอรุ่นลูกหลานเขียนชื่อท่าน ก็ใช้นามสกุลใหม่ จึงไม่มีในทะเบียนราชสกุล

สำหรับคำว่า ม.ล. มหาดเล็ก ไม่คิดว่าท่านจะยังใช้อยู่ถึงตอนที่อายุมากแล้ว เพราะมหาดเล็กทั่วไปท่านอื่นๆ ก็ไม่เห็นใช้กันหลังจากเปลี่ยนแปลงการปกครอง ค่ะ
took154
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 11 พ.ค. 14, 02:56

คิดว่าไม่น่าใช่ หม่อมหลวงนะคะ จากหลักฐาน ที่พวกพี่ๆให้ไว้ ดูแล้วน่าจะเป็นมหาดเล็ก
ปู่ของสามีเป็นลูก ท่านชุ่ม และทุกคนก็เสียชีวิตหมดแล้ว เลยถามใครไม่ได้เลยค่ะ เหลือแต่ชุดที่ท่านใส่ ยืนถ่ายรูปสมัยหนุ่มๆ
ถ่ายกับเก้าอี้เหมือน เจ้าสมัยเก่ๆาเหมือนกัน หนูลงรูปไม่ได้อะค่ะ เล่นจากมือถือ
took154
อสุรผัด
*
ตอบ: 3

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 11 พ.ค. 14, 03:00

ขอแก้ไขที่บอกว่า ปู่ทวด ชุ่ม ดุนะคะ ที่ดุคือปู่เฉลิม ปู่ของสามี
ที่เป็นลูกของ มล ชุ่ม น่ะค่ะ ปู่เฉลิม คุณพ่อสามี สุวัช ขำสวัสดิ์
เสียชีวิตที่บ้านพญาไท ของ ปู่ทวดทุกคนค่ะ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 15 พ.ค. 14, 18:52

โพสเองแล้วก็นึกได้เองว่า มีลูกของม.ล. ที่ไม่ใช้ ณ อยุธยา อยู่เหมือนกัน
อย่างเช่น ลูกของ พระยาอนิรุทธเทวา (ม.ล.ฟื้น พึ่งบุญ) ใช้นามสกุล อนิรุทธเทวา ไม่มี ณ อยุธยา
คือ พลเอก เฟื่องเฉลย อนิรุทธเทวา

ดูจากรูป ม.ล.ชุ่ม ลายมือนั้นเขียนเมื่อท่านถึงแก่กรรมแล้ว
เป็นไปได้ไหมคะว่า ท่านเป็นม.ล. แต่ว่า มาตั้งนามสกุลใหม่เอง เหมือนกับอนิรุทธเทวา
พอรุ่นลูกหลานเขียนชื่อท่าน ก็ใช้นามสกุลใหม่ จึงไม่มีในทะเบียนราชสกุล

สำหรับคำว่า ม.ล. มหาดเล็ก ไม่คิดว่าท่านจะยังใช้อยู่ถึงตอนที่อายุมากแล้ว เพราะมหาดเล็กทั่วไปท่านอื่นๆ ก็ไม่เห็นใช้กันหลังจากเปลี่ยนแปลงการปกครอง ค่ะ

เคยพูดกันเรื่องนี้ในกระทู้ตอนต้นๆค่ะ     
อนิรุทธเทวาเป็นราชทินนาม  สมัยหนึ่งมีการใช้ราชทินนามเป็นนามสกุล  บุตรบางท่านของพระยาอนุมานราชธน ก็ใช้ราชทินนามของคุณพ่อแทนนามสกุลพระราชทาน "เสฐียรโกเศศ"
แต่ "ชุ่มสวัสดิ์" ไม่ใช่ราชทินนาม   จึงไม่เข้าเหตุผลนี้
ืnoon
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 16 พ.ค. 14, 18:02

ขอบคุณค่ะ
หน้า: 1 2 3 [4]
  พิมพ์