เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
อ่าน: 16206 ม.ล. ชุ่ม ขำสวัสดิ์ (จริงหรือ ?)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

เมื่อ 07 ส.ค. 12, 09:41

เพื่อนผมในพันทิปห้องวิทยาศาสตร์ ตอนนี้เกิดสนใจอดีตแห่งบรรพบุรุษของตนเองขึ้นมาอย่างผิดปกติ ด้วยตัวเองเป็นชนกำเนิดพื้นเพเป็นชาวโคราช แถบอำเภอปากช่อง

วันหนึ่งด้วยแรงกระตุ้นจากการสนทนา เพื่อนท่านนี้ได้บุกไปยังบ้านสายต้นตระกูลของตนเองและพบว่า "ปู่ทวด" ของตนมีหน้าตาแบบนี้ นามสกุลเดียวกันกับเจ้าตัว

แต่สิ่งที่ทำให้เขาแปลกใจคือ "คำนำหน้า" คือ ม.ล. จริงหรือ ?

กระผมจึงต้องอาศัยแรงเพื่อน ๆ และอาจารย์ในเรือนไทยทำเรื่องราวให้กระจ่างกับ "ม.ล. ชุ่ม ขำสวัสดิ์ - มรณะ ๓๐ กรกฎาคม ๒๔๙๓"

ขอขอบคุณทุกท่านแทนเพื่อนผมมา ณ ที่นี้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 09:51

เข้ามาเกริ่นหน้าม่าน
เห็นรายชื่อผู้ที่จะตอบคำถามเจ้าของกระทู้  เป็นบัญชียาวเหยียด   อันดับแรกคือคุณ siamese
ต่อๆมา(ไม่ได้เรียงตามลำดับอาวุโสหรือตัวอักษร นึกชื่อไหนก่อนได้ชื่อนั้น) คือคุณ V_Mee  คุณนวรัตน  คุณหลวงเล็ก คุณ art47 คุณ Werachai  คุณวันดี ฯลฯ

ส่วนตัวเองขอถามว่า เป็นไปได้ไหมว่าจะมีราชสกุลที่ขาดรายชื่อไปจากหนังสือราชสกุลวงศ์  และจากนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ และที่ ๗

ป.ล.ขออนุญาตเอ่ยชมว่าคุณทวดในภาพ แม้ชราแล้วก็มีหน้าตาบุคลิกสง่างามมาก  สวมเสื้อราชปะแตนเหมือนข้าราชการ  มีสง่าราศีผิดจากชาวบ้านทั่วไปในสมัยนั้น
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:14

ขอเดาครับ

จากคำถามว่าเป็นไปได้ไหมว่าจะมีราชสกุลที่ขาดรายชื่อไปจากหนังสือราชสกุลวงศ์  และจากนามสกุลพระราชทานในรัชกาลที่ ๖ และที่ ๗ ผมมั่นใจว่าเป็นไปไม่ได้ครับ

แต่คราวนี้ หม่อมหลวงท่านนี้จะ(บังเอิญ)มีนามสกุลดังกล่าวได้อย่างไร

จากประสพการณ์ที่เคยเจอเจ้าหน้าที่ทะเบียนราษฏร์ของอำเภอมาหลายสมัย หลายครั้ง เชื่อว่าข้าราชการเหล่านั้นท่านไม่ค่อยแม่นในเรื่องข้อกำหนดกฏเกณฑ์เกี่ยวกับราชสกุลนัก โดยเฉพาะในต่างจังหวัดที่นานๆจะมีคนในราชสกุลโผล่มาทำโน่นทำนี่สักที อย่างไรก็ดี การจดทะเบียนนามสกุลเด็กเกิดใหม่นั้น ถ้าบิดาไม่ใช่เชื้อพระวงศ์แล้ว ยากที่ข้าราชการกองทะเบียนจะพลาดง่ายๆ

ยกเว้น ผู้ที่เป็นเชื้อพระวงศ์ อย่างในกรณีย์นี้เป็นหม่อมหลวง มาแจ้งเปลี่ยนนามสกุลเพื่อใช้นามสกุลของมารดา เอาละซี ท่านเกิดมาเป็นหม่อมหลวง แล้วจะไปถอดท่านออกได้อย่างไร ท่านไม่มีความผิด
หากท่านข้างบนนี้เป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ เสียงดัง มาดเข้มด้วยแล้ว ท่านว่าอย่างไรผู้น้อยก็ว่าตามท่านเป็นอันแล้วกัน

ส่วนท่านอยากจะเปลี่ยนนามสกุลเพราะโกรธพ่อ หรืออะไรก็แล้วแต่ อันนี้ผมไม่ทราบ ต้องให้ลูกหลานท่านลองสืบๆดู ทำไมหม่อมหลวงถึงไปมีเชื้อสายอยู่แถวโคราช
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:20

ข้อสันนิษฐานที่ ๑
- เป็นหม่อมหลวงในราชสกุลใดราชสกุลหนึ่งจริง  แต่ไม่ประสงค์จะใช้ราชสกุลของบิดา  เลยมาใช้นามสกุลมารดาซึ่งเป็นสามัญชน แต่ยังคงคำนำหน้าหม่อมหลวงโดยกำเนิดเอาไว้  เพราะท่านมิใช่ "นาย"
แปลได้อีกอย่างว่า ม.ล.ชุ่มท่านลาออกจากราชสกุลของพ่อ จะด้วยเหตุอะไรก็ตาม  แต่ท่านมิได้ลาออกจากการเป็นเชื้อพระวงศ์
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:21

อ้อ ถ้าลูกหลานท่านไม่มี ณ อยุธยา ต่อท้าย เป็นอันว่าที่ผมเดาคงถูก

อำเภอคงเอาหม่อมราชวงศ์หม่อมหลวงหญิง ที่เปลี่ยนนามสกุลตามสามี มาประยุกติใช้น่ะครับ
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:26

เข้ามาเจิมกระทู้ตนเอง  ยิงฟันยิ้ม

เพื่อนผมท่านนี้ ชื่อ นามสกุลเป็นคนธรรมดา ไม่มี ณ ต่อท้ายครับผม ใครเล่นพันทิปห้องวิทยาศาสตร์คงคุ้นกับ "สมภพ เจ้าเก่า" ซึ่งผมเองก็เคยบอกไปว่า "เป็นเจ้าสายไหนเนี่ย" แม้กระทั่งเพื่อนคนนี้ก็ยังไม่เชื่อว่าเขาจะมีเชื้อสายเจ้าแม้แต่นิดเดียว  ยิงฟันยิ้ม
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:34

ตอนนี้ก็ได้แต่เดาเท่านั้นละค่ะ คุณ siamese  เพราะหลักฐานนอกจากรูปถ่ายนี้ไม่มี    
การเดาของดิฉันถ้าทำให้เพื่อนของคุณในห้องวิทยาศาสตร์ขุ่นเคืองอย่างใดก็ต้องขออภัยไว้ล่วงหน้า ว่าไม่มีเจตนาทำให้เสียหายแต่อย่างใด
นอกจากกรณีที่ท่าน NAVARAT.C สันนิษฐานไว้ข้างบนนี้  มีอีกกรณีหนึ่งที่ดิฉันเคยเห็นตัวอย่างมาจากสกุล ทองเจือ    ก็เลยลองคิดว่าจะซ้ำรอยแบบเดียวกันได้ไหม
กล่าวคือคุณปู่ทวด ม.ล.ชุ่มนี้เป็นบุตรของม.ร.ว.ท่านหนึ่งจริงๆ  โดยสายเลือด    แต่เกิดความผิดพลาด  ไม่ได้รับรองอย่างเป็นทางการ  เช่นม.ร.ว.ผู้พ่อมารับราชการอยู่แถวโคราชแล้วมีภรรยาทางนี้ เกิดบุตรขึ้นมา  ใครๆแถวบ้านก็รู้กัน   แต่ว่าพลาดพลั้งไม่ได้จดทะเบียนรับรองบุตร   ด้วยเหตุนี้เมื่อคุณพ่อถึงแก่กรรมไป  ครอบครัวทางกรุงเทพไม่ได้รับรู้เรื่องนี้ด้วย  ท่านจึงไม่มีสิทธิ์ใช้ราชสกุลของพ่อ  แต่ท่านก็ยังถือว่าตัวเองเป็นม.ล.โดยกำเนิด   พ่อแม่ตายายก็รับรู้มาโดยตลอด   เจ้าหน้าที่อำเภอที่อาจจะรู้จักทางแม่และตายายดี ก็รับรู้มาแต่แรก  จึงจดทะเบียนให้ตามนี้
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:53

ถ้าหมายถึงว่า บิดาที่เป็นหม่อมราชวงศ์ตัวเป็นๆ นำลูกไปจดทะเบียนนามสกุลอื่นที่ไม่ใช่นามสกุลตน แต่ให้เป็นหม่อมหลวง ก็ลักปิดลักเปิดแปลกๆอยู่นะครับ จะปิดทั้งทีก็ให้เป็นด.ช.ไปเลยเนียนกว่า เป็นหม่อมหลวงก็ไม่ได้มีสิทธิพิเศษเหนือชาวบ้านอย่างไร เอาไว้ให้เขาถามให้เป็นปมด้อยเปล่าๆว่าทำไมลูกจึงไม่นามสกุลเดียวกับพ่อ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 11:15

โดยเฉพาะในต่างจังหวัดที่นานๆจะมีคนในราชสกุลโผล่มาทำโน่นทำนี่สักที

ตามที่มี บันทึก ไว้

ที่ปากช่องมีโรงเรียนหนึ่งชื่อว่า โรงเรียนเติมแสงไขปากช่องวิทยา  ซึ่งได้นามตามชื่อของหม่อมราชวงศ์หญิงเติมแสงไข กรรณสูตซึ่งยกที่ดินให้สร้างโรงเรียนเกือบ ๑๒ ไร่ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๙๘

อ้างไว้เพราะเกี่ยวกับความเห็นของคุณนวรัตน

แต่ไม่น่าเกี่ยวกับคำถามของคุณหนุ่ม

ยิ้มกว้างๆ
สมภพ เจ้าเก่า
อสุรผัด
*
ตอบ: 7

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 13:59

เด๋วช่วยตอบข้อมูลพื้นฐานบางอย่างเกี่ยวกับผมนะครับ ผม นายสมภพ ขำสวัสดิ์
คือเกิดที่โคราช(ปากช่อง)ก็จริง  แต่พ่อมาจากกรุงเทพฯตั้งแต่ผมยังไม่เกิดครับ และปู่ก็คนกรุงเทพ(แต่เสียแล้ว)

นามสกุลพระราชทานมั้ย? อันนี้เคยถามจากปู่เองสมัยที่ผมยังเด็ก  ก็ได้รับคำยืนยันจากปู่เลยว่า  เป็นนามสกุลพระราชทานครับ แต่ไม่ทราบ ร.๖ หรือ ร.๗
แต่ปู่ไม่ได้บอกว่าเป็น ม.ล. หรือไม่อย่างไรครับ

ญาติอีกสายที่เป็นเจ้าของรูป(รู้จักกันในเฟชบุ๊ค จักรภพ ขำสวัสดิ์) ทำให้ผมเห็นคำว่า ม.ล. นำหน้าชื่อทวดเป็นครั้งแรก  เค้าบอกว่าทวดชุ่มเคยทำงานพระราชวังสนามจันมาก่อนครับ คือเป็นคนนครปฐมมาก่อน  แล้วต่อมา(อย่างไรไม่แน่ใจ) มาอยู่สถานีรถไฟมักกะสัน  ซึ่งกรณีรถไฟมักกะสันนี้  ทางสายของผมก็ยืนยันเช่นนั้นเหมือนกัน เพราะพี่น้องปู่บางคนก็ทำงานที่นั่น(แต่ก็ล้มหายไปแล้ว)
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 14:09

^
ยินดีต้อนรับคุณสมภพ เจ้าเก่า หวังว่าท่านคงเข้ามาให้ความรู้ด้านวิทยาศาสตร์ ความรู้ต่าง ๆ ให้กับเรือนไทยเยอะนะครับผม
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 15:16

ยินดีต้อนรับคุณสมภพค่ะ
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 15:51

เข้ามาทักทายคุณสมภพ ด้วยคนครับ
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ห้องนี้ถกกันเรื่องประวัติศาสตร์
บางประเด็น คุณสมภพอาจจะหาคำตอบมาร่วมอภิปรายด้วยก็จะดีอย่างยิ่งนะครับ

เรื่องหม่อมหลวงชุ่มและ เรื่องนามสกุลพระราชทาน คุณครูหลายๆท่าน ในห้องนี้คงจะให้คำตอบได้ครับ

ปล.ผมยังประทับใจในการสัมภาษณ์สิ่งศักดิ์สิทธิหลายๆที่ของคุณสมภพอยู่เลย
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 15:54

อือม์ ลังเล ฮืม ลังเล ฮืม ลังเล ฮืม เศร้า
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 15:55

คุณสมภพ สวัสดีครับ

นามสกุลขำสวัสดิ์ถ้าถือหลักฐานตามหนังสือเล่มนี้แล้ว หาไม่เจอครับ

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์