เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์  
อ่าน: 26613 ขอเชิญคุณV_MEEเข้ามาหน่อยครับ
Diwali
มัจฉานุ
**
ตอบ: 96

ความคิดเห็นที่ 60  เมื่อ 05 ส.ค. 12, 00:04

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กระทู้นี้ ต้องติดตามอย่างใกล้ชิด

ข้อมูลต่างๆ ล้วนแล้วแต่มีคุณอย่างยิ่ง

ปล. อยากทราบคำตอบเดียวกันกับคำถามของคุณอา Navarat.C ที่ถามคุณครู V_Mee นะครับที่ว่า
"สงสัยจัง คุณวีหมีของผมเมื่อชาติที่แล้ว ยืนอยู่ตรงไหนครับ??"
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 61  เมื่อ 05 ส.ค. 12, 06:59

ถึงว่าแหละครับ ขนาดองค์นี้ท่านยังทราบเลยว่าเป็นใคร

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 62  เมื่อ 05 ส.ค. 12, 08:00

ปล. อยากทราบคำตอบเดียวกันกับคำถามของคุณอา Navarat.C ที่ถามคุณครู V_Mee นะครับที่ว่า
"สงสัยจัง คุณวีหมีของผมเมื่อชาติที่แล้ว ยืนอยู่ตรงไหนครับ??"
 ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
[/quote]

ถ้าจะต้องตอบคงจะตอบได้ว่า คงจะเป็นผงธุลีอยู่ใต้ฝ่าละอองพระบาท ล้นเกล้าฯ ครับ
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 63  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 12:59

คุณวีมีครับ  บุคคลในภาพนั้น  ถ้ายืนใกล้พระเจ้าอยู่หัวและหมู่เจ้านายชั้นพระบรมวงศ์เช่นนั้น  
ไม่น่าจะเป็นพระอนุวงศ์หรือเชื้อพระวงศ์หรือข้าราชการ

ประการหนึ่ง  สังเกตบุคคลที่กำลังพิจารณาอยู่นั้น  มีส่วนสูงสูงกว่าพระเจ้าอยู่หัวและสมเด็จฟ้าชายมาก
เจ้าคุณลพ ถึงเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่จะกล้าเข้าไปยืนปะปนอยู่ด้วยกระนั้นหรือ  
ไม่เช่นนั้น  ก็ต้องเห็นเจ้าคุณรามแล้วสิครับ  

พระพักตร์เจ้านายพระองค์นี้  ชัดเจน และเป็นเอกลักษณ์  ที่สำคัญ คือ มีพระวรกายสูง
พระองค์จะทรงรับราชการอะไรนั้น  ไม่ใช่ประเด็นสำคัญ  ในเมื่อมีงานพระราชพิธีเมื่อไร
เจ้านายฝ่ายหน้าทุกพระองค์  ถ้าไม่ทรงประชวรจนเสด็จไม่ได้แล้ว
หรือไม่ทรงติดกิจราชการหรือธุระส่วนพระองค์  จะต้องเสด็จมาทรงร่วมในพระราชพิธีเสมอ
ในฐานะผู้ที่มีตำแหน่งเฝ้าฯ

ผมว่าน่าจะเป็นพระองค์นี้นะครับ พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวัฒนานุวงศ์ กรมขุนมรุพงศ์สิริพัฒน์ เพราะว่าดูเหมือนมากครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 64  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 14:40

ถ้าจะต้องตอบคงจะตอบได้ว่า คงจะเป็นผงธุลีอยู่ใต้ฝ่าละอองพระบาท ล้นเกล้าฯ ครับ

เป็นคำตอบที่ดีที่สุดของกระทู้นี้ครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 65  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 18:58

ความเห็นของ werachaisubhong ดูท่าจะเป็นไปได้มากทีเดียวครับ
เวลานั้นเสด็จในกรมทรงเป็นข้าหลวงต่างพระองค์สำเร็จราชการมณฑลปราจิณบุรี
piyasann
พาลี
ตอบ: 379

ความคิดเห็นที่ 66  เมื่อ 06 ส.ค. 12, 22:17

พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้ากมลาสเลอสรรค์ กรมหมื่นราชศักดิ์สโมสร เข้าเค้า มากกว่า กระมังครับ ?

art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 67  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 05:58

ความเห็นของ werachaisubhong ดูท่าจะเป็นไปได้มากทีเดียวครับ
เวลานั้นเสด็จในกรมทรงเป็นข้าหลวงต่างพระองค์สำเร็จราชการมณฑลปราจิณบุรี

ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะเป็นกรมขุนมรุพงศ์

แต่คิดๆ ดูแล้ว ทรงเป็นเทศาปราจีน คงไม่เสด็จเข้าพระนครมาเพื่อเฝ้าในงานทอดพระกฐินเป็นแน่

อีกข้อสังเกตหนึ่ง ท่านดำรงพระยศทหารบก ทำไมไม่แต่งเครื่องแบบทหารเต็มยศ กลับใส่เครื่องแบบพลเรือน
werachaisubhong
องคต
ตอบ: 449

ความคิดเห็นที่ 68  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 10:07

ตอนแรกก็คิดว่าน่าจะเป็นกรมขุนมรุพงศ์

แต่คิดๆ ดูแล้ว ทรงเป็นเทศาปราจีน คงไม่เสด็จเข้าพระนครมาเพื่อเฝ้าในงานทอดพระกฐินเป็นแน่

อีกข้อสังเกตหนึ่ง ท่านดำรงพระยศทหารบก ทำไมไม่แต่งเครื่องแบบทหารเต็มยศ กลับใส่เครื่องแบบพลเรือน

ผมคิดว่า ในขณะนั้นท่านกำลังดำรงดำแหน่งข้าหลวงต่างพระองค์สำเร็จราชการมณฑลปราจิณบุรีอยู่ ก็เลยทรงเครื่องแบบพลเรือนมังครับ

ฅนเมียงแป้ มาอยู่ เจียงฮาย
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 69  เมื่อ 07 ส.ค. 12, 11:02

ผมคิดว่า ในขณะนั้นท่านกำลังดำรงดำแหน่งข้าหลวงต่างพระองค์สำเร็จราชการมณฑลปราจิณบุรีอยู่ ก็เลยทรงเครื่องแบบพลเรือนมังครับ

สมเด็จฯ กรมพระยาดำรงฯ เวลาเสด็จออกงานราชการ ท่านก็ไม่ค่อยได้แต่งเครื่องแบบพลเรือนเลย ส่วนใหญ่จะเป็นเครื่องแบบทหารมากกว่า

ทั้งๆ ที่ตอนนั้นทรงดำรงตำแหน่งเสนาบดีกระทรวงมหาดไทย, เสนาบดีที่ปรึกษา, สภานายกหอพระสมุด, เสนาบดีกระทรวงมุรธาธร, และอภิรัฐมนตรี
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 70  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 09:30

อยากเห็นรูปที่สมเด็จกรมพระยาดำรงฯทรงเครื่องแบบทหารเมื่อเสด็จออกงานต่างๆ ค่ะ  จะได้ดูว่าเป็นงานอะไรบ้าง ที่ท่านเลือกแต่งพระองค์แบบทหาร  ไม่ใช่เครื่องแบบพลเรือน
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 71  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 11:21

สองภาพนี้ดูคล้ายกับทรงเครื่องทหาร  แต่ภาพซ้ายทรงเครื่องแบบข้าราชการพลเรือนที่เรียกว่าชุด "เดินป่า" เป็นเสื้อทูนิคคอพับนูปทรงคล้ายเสื้อนายทหาร
เครื่องเดินป่านี้เป็นเครื่องแบบที่ข้าราชการใชในเวลาเดินทางไปตรวจราชการนอกพระนคร  ภาพนี้ทรงฉลองพระองค์ข้าราชการพลเรือนยศชั้นมหาอำมาตย์เอก
เสนาบดีกระทรวงมหาดไทย  ที่สามารถระบุได้เช่นนั้น  เพราะทรงติดอินทรธนูขวางปลายบ่า  อินทรธนูที่ติดขวางปลายบ่านี้มีใช้เฉพาะแต่นายทหารผู้ช่วยพลรบ
เช่น นายทหารเหล่าแพทย์  เหล่าบัญชี ฯลฯ กับข้าราชการพลเรือนสามัญ  ถ้าเป็นข้าราชการพลเรือนในพระราชสำนักในสมัยรัชกาลที่ ๕ ใช้อินทรธนูเป็นรูปสามเหลี่ยม 
ต่อมาในรัชกาลที่ ๖ โปรดให้ข้าราชการในพระราชสำนักเปลี่ยนมาติดแผ่นคอหรือที่เรียกกันว่า "แผงคอ" แทน  ส่วนนายทหารพลรบนั้นติดอินทรธนูตามยาวบ่า 
สมเด็จกรมพระยาดำรงราชานุภาพ ทรงเป็นนายทหารหน่วยรบ  เวลาทรงเครื่องทหารจึงทรงใช้อินทรธนูตามยาวบ่าครับ

อีกภาพทรงเครื่องเสือป่า ยศนายกองเอก จเรเสือป่า ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 72  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 11:24

ภาพนี้ทรงเครื่องนายพลโททหารบก  โปรดสังเกตทรงติดอินทรธนูตามยาวบ่า  มีวามหมายว่าทรงเป็นนายทหารพลรบ

piyasann
พาลี
ตอบ: 379

ความคิดเห็นที่ 73  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 21:06

วันหลัง มีโอกาส จะขอให้ คุณ Vee_Mee เปิดคอร์ส อบรม วิชาอ่านเครื่องแบบ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 74  เมื่อ 09 ส.ค. 12, 21:33

ค.ห. 71-72  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 3 4 [5]
  พิมพ์