เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 26543 ขอเชิญคุณV_MEEเข้ามาหน่อยครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 09:38

ภาพเครื่องแบบเดียวกัน

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 10:09

^
หม่อมเจ้า Prom  ของคุณหนุ่มสยาม   ท่านมีพระนามว่าหม่อมเจ้าพร้อม หรือหม่อมเจ้าพรหม คะ  จากราชสกุลไหน

สังเกตว่ามีเสื้อสีขาว เป็นเสื้อคอปิดแขนยาวสวมอยู่เป็นเสื้อตัวในอีกตัวหนึ่ง    แล้วทับด้วยเสื้อตัวนอกสีเข้ม   อากาศในกรุงเทพตอนนั้นคงไม่ร้อน    ไม่งั้นคงสวมเสื้อคอปิดแขนยาวซ้อนกันสองชั้นไม่ไหว
art47
องคต
ตอบ: 739

ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 10:28

^
หม่อมเจ้า Prom  ของคุณหนุ่มสยาม   ท่านมีพระนามว่าหม่อมเจ้าพร้อม หรือหม่อมเจ้าพรหม คะ  จากราชสกุลไหน

สังเกตว่ามีเสื้อสีขาว เป็นเสื้อคอปิดแขนยาวสวมอยู่เป็นเสื้อตัวในอีกตัวหนึ่ง    แล้วทับด้วยเสื้อตัวนอกสีเข้ม   อากาศในกรุงเทพตอนนั้นคงไม่ร้อน    ไม่งั้นคงสวมเสื้อคอปิดแขนยาวซ้อนกันสองชั้นไม่ไหว

มหาอำมาตย์โท พระวรวงศ์เธอ พระองค์เจ้าพร้อมพงศ์อธิราช (พ.ศ. 2411- พ.ศ. 2482)

อธิบดีกรมศุลกากร (พ.ศ. 2436- พ.ศ. 2472)

(พระนามเดิม หม่อมเจ้าพร้อม สนิทวงศ์)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 10:50

ขุนนางกัมพูชา พ.ศ.๒๔๓๗

NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 11:02

เคยใส่เสื้อข้างในเป็นเสื้อเชิร์ตแขนสั้นสีขาวบาง ก่อนสวมเสื้อราชประแตนทับชั้นนอกครับ ไม่เคยใส่แขนยาว

ก็คงร้อนกว่าหากใส่เสื้อราชประแตนตัวเดียวนิดนึง แต่ก็คุ้มน่ะครับ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 35  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 11:58

ยังมีเจ้านายอีกพระองค์หนึ่งที่ทรงยืนรวมกลุ่มอยู่กับกลุ่มสมเด็จเจ้าฟ้า     ใคร่ขอให้คุณ V_Mee ระลึกชาติให้หน่อยค่ะ ว่าเป็นพระองค์ใด

ขอเดาว่าน่าจะเป็น พระเจ้าน้องยาเธอ กรมขุนสรรพสิทธิประสงค์ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสรรพสิทธิประสงค์) ซึ่งเวลานั้นดำรงตำแหน่งเสนาบดีกระทรวงวัง
โปรดพิจารณาเปรียบเทียบจากภาพครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 36  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 12:29

มีอีกเรื่องที่อยากจะถาม
การแต่งกายเสืื้อคอปิดแขนยาวและผ้าม่วงโจงกระเบน แบบนี้เคยเห็นในรูปเก่าๆบางรูป   อยากจะทราบว่าเป็นชุดอะไร ถ้าเป็นราชปะแตน ทำไมไม่ใช่เสื้อสีขาว
สวมในโอกาสไหน   เป็นการแต่งกายครึ่งยศของพลเรือนหรือเปล่าคะ
และสีสันของจริงคือสีดำทั้งเสื้อและผ้าม่วงหรือว่าเป็นสีเข้มสีอื่นเช่นน้ำเงินแก่ คะ

ในสมัยรัชกาลที่ ๕ ต่อต้นรัชกาลที่ ๖  เสื้อที่ใช้ในราชการมี ๒ แบบ คือ เสื้อราชปะแตนดุม ๕ เม็ด  มีกระเป๋าใบปกที่ตอนบน ๒ กระเป๋า เหมือนที่ใช้อยู่ปัจจุบัน
กับอีกแบบหนึ่งคือ เสื้อทูนิก (Tunic) ซึ่งเป็นต้นแบบของเสื้อราชปะแตน  ต่างกับเสื้อราชปะแตนตรงที่เสื้อทูนิกนั้นกลัดดุม ๗ ดุม  และไม่มีกระเป๋าเสื้อทั้งตอนบนและตอนบ่าง  กับที่เอวจะมีตะเข็บรอบ  เวลาแต่งเสื้อทูนิกจึงต้องมีประคตรัดเอวเพื่อปิดรอยต่อของตะเข็บรอบเอว  เสื้อทูนิกนั้นปกติจะใช้เป็นเครื่องแบบทหาร  มีทั้งชนิดคอตั้งเหมือนเสื้อราชปะแตนและคอพับ  ดังภาพเจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิตที่นำเสนอไว้ก่อนหน้า  ส่วนพระรูป ๔ พระองค์นั้นทรงฉลองพระองค์ราชปะแตนแบบคอพับ

ดูจากภาพแล้วเสื้อที่ท่านสวมกันอยู่น่าจะเป็นเสื้อราชปะแตนสีดำ  ส่วนผ้านุ่งน่าจะเป็นผ้าม่วงสีน้ำเงินแก่  เพราะเครื่องแบบเต็มยศข้าราชการพลเรือนในสมัยรัชกาลที่ ๕ - ๖ ต่างก็ใช้เสื้อโค๊ตยาวสีดำ  กางเกงดำแถบทอง  ส่วนครึ่งแบบในภาพน่าจะเป็นครึ่งยศดำ  ถ้าเป็นครึ่งยศขาวก็จะใช้เสื้อราชปะแตนสีขาว  นุ่งกางเกงดำแถบทองเหมือนที่สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงลพบุรีราเมศวร์ทรงในภาพ

เคยอ่านพระราชบันทึกในรัชกาลที่ ๖ ทรงจดไว้ว่าอุณหภูมิในกรุงเทพฯ ในช่วงเดือนพฤศจิกายน - มกราคม  อุณหภูมิจะต่ำกว่า ๒๐ องศา  และบางวันอุณหภูมิลดถึง ๑๒ องศาก็มี 

ภาพข้างลรี้เป็นภาพเจ้าพระยายมราช (ปั้น  สุขุม) แต่งเครื่องแบบเต็มยศข้าราชการพลเรือน

luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 37  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 12:29

ยังมีเจ้านายอีกพระองค์หนึ่งที่ทรงยืนรวมกลุ่มอยู่กับกลุ่มสมเด็จเจ้าฟ้า     ใคร่ขอให้คุณ V_Mee ระลึกชาติให้หน่อยค่ะ ว่าเป็นพระองค์ใด

ขอเดาว่าน่าจะเป็น พระเจ้าน้องยาเธอ กรมขุนสรรพสิทธิประสงค์ (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสรรพสิทธิประสงค์) ซึ่งเวลานั้นดำรงตำแหน่งเสนาบดีกระทรวงวัง
โปรดพิจารณาเปรียบเทียบจากภาพครับ

ช้าก่อน  คุณวีมีที่นับถือ  ผมพินิจพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้ว  ไม่ใช่และไม่ใกล้เคียงแม้แต่น้อยครับ

เจ้านายพระองค์นี้  มิได้ทรงฉลองพระองค์ขาว ฉลองพระองค์ดูสามัญ เหรียญตราเครื่องราชอิสริยาภรณ์ก็น้อยนัก
มีพระอิสริยยศไม่น่าจะถึงชั้นกรมหลวง  ชั้นกรมขุนก็ดูจะสูงเกินไป
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 38  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 12:44

ยังมีเจ้านายอีกพระองค์หนึ่งที่ทรงยืนรวมกลุ่มอยู่กับกลุ่มสมเด็จเจ้าฟ้า     ใคร่ขอให้คุณ V_Mee ระลึกชาติให้หน่อยค่ะ ว่าเป็นพระองค์ใด

ดูก่อน  คุณวีมีที่นับถือ  ผมพินิจพิจารณาอย่างถี่ถ้วนแล้ว  ไม่ใช่และไม่ใกล้เคียงแม้แต่น้อยครับ

เจ้านายพระองค์นี้  มิได้ทรงฉลองพระองค์ขาว  เหรียญตราเครื่องราชอิสริยาภรณ์ก็น้อยนัก
มีพระอิสริยยศไม่น่าจะถึงชั้นกรมหลวง  ผมใบ้ให้เท่านี้

อ่อ

ทรงกรมที่เกี่ยวข้องกับ "นายเพ่ง ศรีสรรักษ์" กระมั้ง ฮืม
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 39  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 12:47

อ่อ

ทรงกรมที่เกี่ยวข้องกับ "นายเพ่ง ศรีสรรักษ์" กระมั้ง ฮืม

แน่ใจ๊  แล้วกระนั้นหรือพนาย ยิงฟันยิ้ม แน่ใจก็ตอบมา
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 40  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 13:36

เรื่องนายเพ่งนี่ยาวมาก   ที่จริงท่านมีฝีมือในทางแปลเรื่องเซอร์ยอนโบว์ริงเข้ามาเมืองไทยไม่น้อย  ภาษาไทยนุ่มนวล

ได้อ่านฎีกาของท่านสองสามเรื่อง  แต่คดีใหญ่นั้น   ยังไม่เห็นเอกสาร

เจ้าคุณพ่อแก้ตัวให้ครั้งหนึ่งว่า  ทำการเกินตัวด้วยไปตั้งโรงสีข้าวและกู้เงินมาซื้อเครื่องจักร

พ่อกับแม่ต้องขอผ่อนหนี้แทน    ครอบครัวก็ขัดสนเพราะใช้หนี้ให้หลายครั้ง  และกำลังจะทำงานเผาหม่อมอินซอ

ไม่มีเอกสารที่กล่าวถึงความเสียใจของท่านผู้หญิงเปลี่ยน       การที่ท่านร่วมเซ็นชื่อกับเจ้าคุณภาสขอถอดลูกชายคนโตจาก

ผู้ถือตราตระกูลนั้นแสดงว่าท่านพยายามตัดใจเป็นที่สุด
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 41  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 13:37

อ่อ

แน่ใจ๊  แล้วกระนั้นหรือพนาย ยิงฟันยิ้ม แน่ใจก็ตอบมา

นั่นซีใต้เท้า
ไม่ค่อยมั่นใจเท่าไรเลย

ระหว่าง "กมลาศน์" กับ "ชยางกูร"

พระพักตร์ท่านละม้ายคลับคล้ายกันนัก
luanglek
นิลพัท

ความคิดเห็นที่ 42  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 13:44

ใจเย็นๆ พนาย  ข้าพเจ้าหาได้เร่งเร้าพนายให้ผลีผลามตอบไม่
แล้วที่ว่าเกี่ยวข้องกับ นายเพ่ง  ศรีสรรักษ์นั้น  เกี่ยวกันอย่างไร
มีรายละเอียดหรือไม่   เล่ามาพอเป็นน้ำชุบแก่ท่านผู้สนใจทราบโดยสังเขปหน่อยเถิด ยิ้มเท่ห์
art47
องคต

ความคิดเห็นที่ 43  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 13:49

ใจเย็นๆ พนาย  ข้าพเจ้าหาได้เร่งเร้าพนายให้ผลีผลามตอบไม่
แล้วที่ว่าเกี่ยวข้องกับ นายเพ่ง  ศรีสรรักษ์นั้น  เกี่ยวกันอย่างไร
มีรายละเอียดหรือไม่   เล่ามาพอเป็นน้ำชุบแก่ท่านผู้สนใจทราบโดยสังเขปหน่อยเถิด ยิ้มเท่ห์

รายละเอียดเรื่องทั้งหมดกระผมก็ไม่ถนัดเท่าไรขอรับ

คลับคล้ายว่านายเพ่ง ศรีสรรักษ์ หลังออกจากราชการแล้ว ก็คบคิดกับชาวญี่ปุ่นทำแบงก์โน๊ตปลอมเข้ามาจากกรุงญี่ปุ่นขนส่งมายังกรุงสยาม

ในฉากญี่ปุ่นบานหนึ่ง และด้วยอะไรก็สุดแล้วแต่ ฉากญี่ปุ่นบานนั้น ก็ตกเป็นกรรมสิทธิ์ของเสด็จในกรมพระองค์หนึ่ง

ครั้นภายหลังเรื่องแบงก์ปลอมแดงขึ้น นายเพ่งถูกจับ เสด็จในกรมท่านก็ติดร่างแหไปด้วย ถูกถอดยศ ริบเหรียญตราเครื่องราชฯ

เป็นเรื่องใหญ่โตเจียว
Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 44  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 14:16

อ่า......เวลาเจอหนังสือเก่า  โปรดระวังว่าจะเจอเล่มที่สองเล่มเย็บติดกัน
หน้า: 1 2 [3] 4 5
  พิมพ์