เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
อ่าน: 26537 ขอเชิญคุณV_MEEเข้ามาหน่อยครับ
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 21:51

siamese
อ้างถึง
ขวามือจะเห็นมีอีกกลุ่มหนึ่งล้อมวงสนทนามีเก้าอี้อย่างหรูด้วย

กลุ่มนี้หรือครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 21:54

สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต ทรงฉายเมื่อต้นรัชกาลที่ ๖ ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 21:59

ในภาพนั้นไม่มีล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๗ ครับ  เพราะเวลานั้นประทับทรงศึกษาอยู่ที่อังกฤษ  เสด็จกลับเข้ามาถวายพระเพลิงพระบรมศพแล้วก็เสด็จกลับออกไปทรงศึกาาต่อ
นายทหารหมายเลข ๓ นั้น ภาพไม่ชัดพอที่จะระบุได้ว่าเป็นท่านผู้ใด  แต่ดูจากสายยงยศแล้วเป็นนายทหารชั้นนายพลซึ่งในเวลานั้นมีไม่มาก  ดูจากความสูงแล้วอาจจะเป็นนายพลตรี พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นกำแพงเพชรอัครโยธิน (พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมพระกำแพงเพชรอัครโยธิน) 

(จากซ้าย)  ๑. นายพลเอก สมเด็จพระบรมโอรสาธิราชฯ สยามมกุฎราชกุมาร จเรทัพบก และราชองครักษ์พิเศษ  ๒. นายพันเอก สมเด็จพระเจ้าลูกยาเธอ เจ้าฟ้าจักรพงษ์ภูวนาถ กรมขุนพิษณุโลกประชานาถ  ผู้ช่วยผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ  ๓. นายพันตรี พระเจ้าลูกยาเธอ พระองค์เจ้าบุรฉัตรไชยากร ผู้ช่วยกรมกลาง  กรมยุทธนาธิการ  ๔. นายพลโท พระเจ้าลูกยาเธอ กรมหมื่นนครไชยศรีสุรเดช ผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ และราชองครักษ์พิเศษ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 22:06

สุ  ด  ย  อ  ด  ด ด ดด

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 22:07

หรืออาจจะเป็นนายพลโท พระยาสีหราชเดโชไชย (ม.ร.ว.อรุณ  ฉัตรกุล) ผู้ช่วยผู้บัญชาการกรมยุทธนาธิการ  ซึ่งต่อมาเลื่อนเป็นจอมพล เจ้าพระยาบดินทรเดชานุชิต เสนาบดีกระทรวงกลาโหม

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 22:08

ท่านคงไม่มายืนตรงนี้มั้ง
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 22:45

หมายถึงว่า  น่าจะเป็นเจ้านาย อาจจะชั้นพระเจ้าบรมวงศ์เธอในรัชกาลก่อนๆ มากกว่าเสนาบดีที่เป็นสามัญชนหรือคะ   ถึงจะยืนตรงนี้ได้
เพราะมีเก้าอี้หรูให้นั่งด้วย
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 23:16

น่าจะเป็นข้าราชการผู้ใหญ่มากกว่าครับ
เสื้อดำคนทางซ้าย ดูเค้าหน้าคล้ายพระยาศรีสหเทพ (เส็ง  วิริยศิร) ปลัดทูลฉลองกระทรวงมหาดไทย ที่ต่อมาเป็นพระยามหาอำมาตยาธิบดี
เสื้อดำคนถัดมาที่ยืนหันด้านข้าง  คลับคล้ายจระเป็นเจ้าพระยายมราช (ปั้น  สุขุม) เสนาบดีกระทรวงนครบาล
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 23:24

ภาพนี้คือ พระยาศรีสหเทพ (เส็ง  วิรยศิริ) ครับ

V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 02 ส.ค. 12, 23:25

ภาพนี้เป็นภาพเจ้าพระยายมราช (ปั้น  สุขุม) ครับ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 06:55

สงสัยจัง คุณวีหมีของผมเมื่อชาติที่แล้ว ยืนอยู่ตรงไหนครับ??

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 08:31

ภาพนี้เอามาจากหนังสือประชุมภาพเมืองไทยของคุณเอนก นาวิกมูล บรรยาภาพตามฝรั่งผู้พิมพ์โปสต์การ์ดนี้ว่าเป็นกษัตริย์สยามในพระราชพิธีถวายผ้าพระกฐินที่วัดแจ้ง วันเดือนปีที่แน่ๆไม่ปรากฏ

ผมคิดว่า เป็นพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระมงกุฏเกล้าฯแน่ แต่สังเกตุจากพระอิริยาบทที่ทรงประทับยืนกับบรรดาเจ้านายทั้งหลายแล้ว น่าจะเป็นช่วงที่ยังดำรงพระอิสริยยศเป็นสมเด็จเจ้าฟ้ามหาวชิราวุธ สยามมงกุฏราชกุมาร ระหว่างรอรับการเสด็จมาถึงของพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าฯมากกว่า

ผมมองไปที่ตั้งของตำแหน่งท่าน้ำหลังนี้ว่าควรจะตั้งอยู่ ณ ที่ใดบริเวณวัดแจ้ง เนื่องจากสังเกตุว่า ศาลาท่าน้ำ พร้อมศาลาจตุรมุขควรตั้งอยู่ที่ใดระหว่าง

๑. หน้าพระอุโบสถ ทางเดินสู่ซุ้มประตูทรงมงกุฏพร้อมรูปปั้นยักษ์

๒. หน้าพระปรางค์วัดแจ้ง

ซึ่งเข้าไปดูภาพเก่าแล้วพบว่า บริเวณที่เหล่าเจ้านายและพระราชวงศ์ประทับยืนกันนี้อยู่หน้าพระปรางค์ ตามภาพที่ได้แนบมานี้เพื่อยืนยันตำแหน่งศาลาจตุรมุข

siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 08:34

ภาพพระปรางค์

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 08:44

ยังมีเจ้านายอีกพระองค์หนึ่งที่ทรงยืนรวมกลุ่มอยู่กับกลุ่มสมเด็จเจ้าฟ้า     ใคร่ขอให้คุณ V_Mee ระลึกชาติให้หน่อยค่ะ ว่าเป็นพระองค์ใด

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 03 ส.ค. 12, 09:16

มีอีกเรื่องที่อยากจะถาม
การแต่งกายเสืื้อคอปิดแขนยาวและผ้าม่วงโจงกระเบน แบบนี้เคยเห็นในรูปเก่าๆบางรูป   อยากจะทราบว่าเป็นชุดอะไร ถ้าเป็นราชปะแตน ทำไมไม่ใช่เสื้อสีขาว
สวมในโอกาสไหน   เป็นการแต่งกายครึ่งยศของพลเรือนหรือเปล่าคะ
และสีสันของจริงคือสีดำทั้งเสื้อและผ้าม่วงหรือว่าเป็นสีเข้มสีอื่นเช่นน้ำเงินแก่ คะ

หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์