เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
อ่าน: 8035 อยากทราบประวัติ หลวงวิเศษสุวรรณกิจ(วัน)กรมช่างทอง มีใครพอทราบบ้างครับ
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 30 ก.ค. 12, 22:47

ขอบคุณมากครับ ที่ช่วยตอบจากท่านผู้รู้หลายๆท่าน
จริงๆที่อยากทราบประวัติคุณหลวงวิเศษ เนื่องจากสันนิษฐานว่าน่าจะสนิทกับหลวงสังวาลย์มุทธิกา
ซึ่งเป็นทวดผมเอง (ตอนนี้กำลังรวบรวมประวัติของท่านอยู่) เผื่อจะมีข้อมุลที่เชื่อมถึงกัน เพราะท่านทั้งสองได้เป็นหลวงพร้อมกันและรับเหรียญต่างๆพร้อมกันครับ

อีกอย่างที่อยากทราบคือการแต่งตั้งยศ ว่าปกติถ้าพระราชทานบรรดาศักดิ์แล้วจะมียศด้วยหรือเปล่า เช่น เป็นหลวงและได้ยศรองเสวกเอก
(ตอนนี้กำลังค้นราชกิจจาอยู่ครับว่า หลวงสังวาลย์ได้รับยศตอนไหน )(จากการงมเข็มในมหาสมุทร ในราชกิจจาฯ )
ตอนนี้ได้ทราบประวัติหลวงสังวาลย์มากขึ้นเท่าที่มีปรากฎในราชกิจจาฯครับ และยังคงค้นหาต่อไป
ถ้ามีเบาะแสจากหนังสือเล่มไหนของท่านผู้รู้คงต้องรบกวนขอข้อมูลเพิ่มเติมครับ

ไม่รู้ว่าหนังสือพิพิธภัณฑ์มีปรากฎชื่อหลวงสังวาลย์หรือเปล่าครับ

Wandee
หนุมาน
ตอบ: 4006

ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 31 ก.ค. 12, 04:44

ตรวจแล้วตั้งแต่แรก  ไม่มีค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 31 ก.ค. 12, 07:08

ยศนั้นพระราชทานแยกจากบรรดาศักดิ์ครับ
ยศข้าราชการพลเรือนที่เรียกว่า รองอำมาตย์  อำมาตย์ และมหาอำมาตย์  รวมทั้งยศข้าราชการกระทรวงวังที่เรียกว่า รองเสวก เสวก และมหาเสวก นั้น
เพิ่งจะเริ่มมีขึ้นในรัชกาลที่ ๖ ครับ
สำหรับยศเสวกตรี และรองเสวกเอกของทั้งสองท่านนั้น  คงจะได้รับพระราชทานก่อนหรือหลังได้รับพระราชทานบรรดาศักดิ์หลวงไม่ช้านานนัก
Piat
อสุรผัด
*
ตอบ: 1

ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 23 ธ.ค. 14, 11:17

พอจะมีใบพระราชทานนามสกุลมั้ยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 24 ธ.ค. 14, 08:37

ถ้าเป็นใบพระราชทานนามสกุลอย่างข้างล่างนี้  ลูกหลานต้องเก็บรักษาไว้เองค่ะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 24 ธ.ค. 14, 08:39

ปัจจุบัน มูลนิธิพระบรมราชานุสรณ์ พระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าเจ้าอยู่หัว ได้จัดพิมพ์ใบนามสกุลพระราชทานขึ้นใหม่โดยรักษาเนื้อหาตามใบพระราชทานนามสกุลของเดิมไว้

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์