เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 40499 ขอความช่วยเหลือสำหรับโครงการสำรวจภาพจิตรกรรมฝาผนังทั่วประเทศ
pookanmai
อสุรผัด
*
ตอบ: 22

พู่กันหนวดหนู

เมื่อ 25 ก.ค. 12, 16:43

สวัสดีค่ะ
ห่างหายไปนานเลย เพราะที่ผ่านมาพยายามหาทุนทำโครงการคลังภาพจิตรกรรมออนไลน์เพื่อรวบรวมภาพจิตรกรรมฝาผนังเก่าทั่วประเทศ
ซึ่งตอนนี้เบื้องต้นทางกระทรวงวัฒนธรรมยินดีให้ทุนสนับสนุนการเดินทางถ่ายภาพแล้วค่ะ ^^

เลยจะขอความช่วยเหลือจากเพื่อนๆ พี่ๆ เรื่องข้อมูลจิตรกรรมตามวัดต่างๆ ค่ะ

**ขอเป็นวัดที่ตกสำรวจ (คือมักจะไม่ค่อยมีคนพูดถึงก่อนนะคะ เพราะมีแนวโน้มว่าจะหายไปเร็วม้ากกก..ก T_T)
เดือนหน้า สค. จะเดินทางไปเก็บทางอีสานเหนือก่อนได้แก่ จ. หนองคาย อุดรธานี หนองบัวลำภู เพชรบูรณ์ และ จ.เลย

อันนี้เท่าที่หามาได้นะคะ วัดที่มีจิตรกรรมเก่าอยู่ในหนังสือรายงานการสำรวจเมื่อปี 38 ได้แก่

หนองคาย
วัดหายโศก อ.เมือง ต.ในเมือง
วัดศรีบัวบาง อ.เมือง  ต.พระธาตุ

อุดรธานี
วัดบ้านหนองบุ อ.เมือง ต.สามพร้าว
วัดจำปา อ.เพ็ญ ต.นาพู่

เลย
วัดลุมพินีวนาราม วัดศรีคูณเมือง วัดป่าใต้ วัดสันติวนาราม วัดมหาธาตุ
วัดศรีสมสนุก วัดโพธิ์ชัยบ้านนาพึง

เพชรบูรณ์
วัดศรีมงคล วัดธาตุพลแพง วัดบ้านนาทราย (วัดศรีภูมิ)

หนองบัวลำภู- ไม่มีข้อมูลเลยค่ะ T^T

ถ้าหากมีท่านใดที่พอมีข้อมูลวัดอื่นใน 5 จังหวัดนี้ ขอรบกวนช่วยด้วยนะคะ ขอบคุณมากๆๆ ค่ะ ^___^
 อายจังหรือส่งมาทาง facebook ก็ไดhค่ะ www.facebook.com/kunmai
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 17:26

แนะนำให้ดูใน facebook ที่ login นามว่า ผนังเก่า เล่าเรื่อง ครับ คงจะได้หลายสิ่งที่ต้องการ

ในเรือนไทยนี้ก็คงดูในหมวดชมรมอนุรักษ์จิตรกรรมไทยนี่แหละครับ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 01 ส.ค. 12, 20:38

ไม่ทราบข้อมูลที่ได้มาได้มาจากไหนครับ เพราะแต่เดิมนี่ข้อมูลส่วนใหญก็เอามาจากหน่วยงานอนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังของกรมศิลป เพราะเค้าจะมีข้อมูลอยู่ทุกจังหวัดผมเคยมีแต่ไปเก็บไว้ไหนไม่รู้ สำหรับการ่ายภาพไม่ทราบถ่ายแบบมืออาชีพเลยรึเปล่าครับ แล้วเว็ปไซด์จัดทำรึยังครับ เป็นโครงการณ์ที่ผมอยากทำมากแต่ก้ไม่ได้ทำสักทีได้แต่ใช้ทุนส่วนตัวไปถ่ายเองเก็บไว้ อย่างล่าสุดไปที่วัดตะโนภาพจิตรกรรมสมัย ร.4ฝีมืองดงามเมื่อปี38น้ำท่วมใหญ่ภาพเขียนยังอยู่เลย เมื่อไม่กีวันมานี้เข้าไปสำรวจ ภาพเขียนระหว่างช่องหน้าต่างลบหมดเกลี้ยง เพราะกรมศิลปไม่เคยไปดูแล ขนาดอยู่แค่ซอยจรัล13แค่นี้ เสียดายเหลือเกิน สำหรับเฟซบุ๊คผมก็เข้าไปดูได้แแต่ก็สัพเพเหระไม่ได้มีแต่จิตรกรรม
pookanmai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 05 พ.ย. 12, 15:52

โทษทีค่ะที่เข้ามาตอบช้ามาก อายจัง พอดีต้องทำเว็บไซต์ด้วย วางคิวเดินทางถ่ายรูปด้วย ทางทีมได้ข้อมูลจากหลายแหล่งค่ะ นอกจากข้อมูลจากหน่ยงานอนุรักษ์ฯของกรมศิลป์แล้ว ก็มีรายงานการสำรวจภาคสนามโครงการศึกษาเพื่ออนุรักษ์จิตรกรรมฝาผนังไทย ของแบงค์กสิกร (จัดทำโดยบ.มรดกโลกค่ะ) แต่มีแค่ 3 ภาค ขาดภาคกลาง แหล่งอื่นคือข้อมูลกลาง ก.วัฒนธรรม แล้วก็หนังสือข้อมูลวัฒนธรรมจังหวัดของก.วัฒนธรรม ทำโดยกรมศิลปากรเช่นกันค่ะ นอกนั้นก็จากเว็บไซต์เอกชนที่เดินทางถ่ายรูป แล้วก็เหล่าอาจารย์ นักวิชาการอิสระบ้างค่ะ ^^ ส่วนFBของคุณยีนส์ก็เข้าไปส่ิองอยู่บ่อยๆ ได้ข้อมูลเพิ่มเยอะเชียว ..ก็ขอขอบคุณมา ณ โอกาสนี้ด้วยนะคะ

เว็บไซต์ที่ทำอยู่ จะเป็นมุมมองทางสังคมวัฒนธรรม มากกว่าทางประวัติศาสตร์ศิลป์นะคะ เพราะมีความรู้ทางนี้น้อยมากกกก..ก ๆๆ ค่ะ ชื่อ http://thai.culture.go.th/murals/
จะเปลี่ยนบทความทุกเดือน ส่วนทางfacebook คือ http://www.facebook.com/Muralssay ค่ะ เข้ามาเม้น คุย ฯลฯ ได้เลยค่ะ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 05 พ.ย. 12, 16:50

ควรแบ่งงบประมาณซื้อบันไดกับอุปกรณ์ไฟฉายด้วยนะครับ ผมเคยเห็นหลายคนถ่ายภาพออกมาสวยเสียแต่เป็นมุมเงย ทำให้มุมมองเสียไปครับ
pookanmai
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 06 พ.ย. 12, 09:24

ซื้อบันไดกับสปอตไลท์มาใช้งานเรียบร้อยแล้วค่ะ  ยิ้ม บันไดเป็นแบบพับได้เพราะต้องยกขึ้นลงท้ายรถตู้ก็เลยไม่สูงมาก
ส่วนสปอตไลท์จะใช้ยามจำเป็นจริงๆ เพราะร้อนมาก มีผลกับภาพแน่นอน ตอนนี้เลยต้องตัดสินใจควักเงินส่วนตัวซื้อกล้องแพงหน่อยค่ะ (ค่าISOสูง และสามารถถ่ายรูปในที่แสงน้อยได้ดี noiseต่ำ)
งบที่ลืมเผื่อไว้คือเงินสำหรับบริจาคค่าน้ำค่าไฟให้วัด ซึ่งมากโขเอาการอยู่ค่ะ เพราะมีเป็นหลายร้อยวัด ตอนนี้เลยมาเบียดเอากับค่าน้ำมันรถแทน(ซึ่งพยายามจะเลือกเช่ารถติดแก็สตลอด..เผื่อเงินไม่พอค่ะ)
ถ้าท่านใดพอจะมีแหล่งที่พอจะขอเงินสนับสนุนทุนส่วนนี้ได้ รบกวนแจ้งหน่อยนะคะ ขอบคุณมากๆ ค่ะ
hobo
พาลี
ตอบ: 324

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 06 พ.ย. 12, 10:53

ลองขอทาง สกว. ดูครับ ทางสายวิทยาสาตร์และการแพทย์ได้มามาก มีทุกปี มีหลายระดับ โดยเแพาะจบ PhD ใหม่มีทุนให้ แต่ผมไม่ทราบทาง liberal art ว่าเป็นอย่างไร แต่ระยะหลังๆ แม้แต่ทุนปริญญาเอกกาญจนาภิเษกก็มีสายสังคมศาสตร์แทรกเข้ามา (ซึ่งไม่มีเลยในอดีต)

ทุนทางวัฒนธรรมดูเหมือนต่างประเทศจะให้เยอะกว่า แต่ต้องเป็นในแนวเชิงอนุรักษ์และเห็นพ่วงงานวิจัยเข้าไปด้วย เห็น museum ใน Italy ไปร่วมกับจีนหลายงานอยู่เหมือนกัน จะลำบากที่ตอนนี้ทุกปะเทศก็กรอบเกรียมไปหมด museum ต่างๆ ลดคนงานลงเยอะมาก คงต้องลองถามอาจารย์มหาวิทยาลัยไทยดูครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์