เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 7880 ขอให้ช่วยค้นหาวันในปฎิทิน 100 ปี
kiwi
อสุรผัด
*
ตอบ: 18

เมื่อ 24 ก.ค. 12, 16:46

ญาติผู้ใหญ่ท่านหนึ่งอยากทราบวันและเดือนเกิดที่เป็นสากล  ท่านทราบแต่วันตามปฎิทินจีน คือเกิดชิว 4 เดือน 5 (ก่อนวันไหว้บ๊ะจ่างหนึ่งวัน) ปีวอก ตรงกับ พ.ศ.2475  แฟน ๆ เรือนไทยท่านใดสามารถค้นหาในปฎิทิน 100 ปีได้ ต้องรบกวนขอรายะเอียดด้วยค่ะ ขอบคุณมากค่ะ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 24 ก.ค. 12, 18:10

ไม่มีความรู้เรื่องปฏิทินจีน  แต่ถ้าบอกได้ว่าวันเทศกสลไหว้ย๊ะจ่างตรงกับข้างขึ้นข้างแรมที่เป็นเดือนไทยได้  ก็พอจะค้นวันตามปฏิทินสากลให้ได้ครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 24 ก.ค. 12, 18:28

พออ่านคำตอบของคุณ V_Mee ก็เลยไปหาจากอินทรเนตร  ได้คำตอบมาว่า เทศกาลไหว้บ๊ะจ่าง, เทศกาลตวนอู่ หรือ เทศกาลต่วนหงอ  ตรงกับวันที่ 5 เดือน 5 ตามปฏิทินทางจันทรคติ หรือ "โหงวเหว่ยโจ่ว"
แต่ปฏิทินจันทรคติของจีนคงไม่ตรงกับจันทรคติของไทยละมังคะ    จึงพบว่า สำหรับในปีนี้เทศกาลบ๊ะจ่าง ตรงกับวันที่ 23 มิ.ย. 55   ซึ่งน่าจะเป็นเดือน 7  ของไทย

คงต้องถามคุณ han-bing ละค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 12:23

ลองใส่วันที่ดูนะครับ เขาแปลงปฏิทินเป็นสากล และเทียบกับจีน

http://www.mandarintools.com/calconv_old.html
kiwi
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 17:36

-คุณ V_Mee คะ  ดูจากปฎิทินที่ข้างฝา ไหว้บ๊ะจ่างปีนี้ตรงกับวันขึ้น 5 ค่ำ เดือน 8 ค่ะ
-คุณ siamese คะ เว็บที่ให้มาเปิดดูแล้วยังไม่ค่อยเข้าใจค่ะ

ยังไงก็ต้องขอขอบคุณทุกท่านที่กรุณาให้ข้อมูลค่ะ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 19:10

ไปขอความรู้เรื่องประเพณีจีนจากเฮียสมชัย ซึ่งท่านอยู่เยาราชท่านให้ปฏิทินมาให้ชม

เลยตอบได้ว่าชิวสี่ ก่อนเทศกาลบะจ่าง ตรงกับวันที่ 7 มิถุนายน พ.ศ. 2475 ครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 19:44

จากข้อมูลของท่านอาจารย์ใหญ่และคุณหนุ่มสยาม  พอจะอนุมานได้ว่า วันไหว้บ๊ะจ่างนั้นจะตรงกับวันที่ ๕ เดือน ๕ ตามปฏิทินจีน
ซึ่งเมื่อเทียบเป็นปฏิทินจันทรคติของไทยแล้ว  ควรจะตรงกับวันขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๗  แต่ถ้าปีใดเป็นอธิกมาศ คือมีเดือน ๘ สองครั้ง
เช่นใน พ.ศ. ๒๕๕๕ นี้  วันเทศกาลบ๊ะจ่างตามปฏิทินจันทรคติไทยจึงเลื่อนไปเป็นวันขึ้น ๕ ค่ำ เดือน ๘ (แรก) แทน
kiwi
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 13:28

ขอขอบคุณทุกท่านอีกครั้งค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์