เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 9357 กลบทโคลงสี่สุภาพ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
 เมื่อ 08 พ.ค. 01, 10:32

โคลงพันธวีสติการ (จินดามณี)
อุ้ยขออนุญาตเผยแพร่กลบทของโคลงสี่สุภาพ ชื่อ พันธวีสติการ จากหนังสือจินดามณีครับ
มีบังคับเพิ่มเติมจากโคลงสี่สุภาพทั่วไปดังนี้ครับ

๑.....๒.....๓.....๔.....๕..........00

๖.....๗.....๘.....๙....๑๐........00

๑๑...๑๒...๑๓...๑๔...๑๕.......00...(00)

๑๖...๑๗...๑๘...๑๙...๒๐.......0000

กำหนดให้สัมผัสสระ (ดูตามแนวตั้งนะครับ) ๖ กับ ๑๑ , ๑๖ กับ ๒ , ๗ กับ ๑๒ , ๑๗ กับ ๓ , ๘ กับ ๑๓ ,
๑๘ กับ ๔ , ๙ กับ ๑๔ , ๑๙ กับ ๕ และ ๑๐ กับ ๑๕ ครับ

ตัวอย่างครับผม

พี่.....พบ......รัก.......ชู้......ช่าง............วิงวอน
เย้า...สวาดิ์...ครวญ..คนึง...นอน...........แนบน้อง
เจ้า...คลาศ...ป่วน.....ถึง....สมร............เสมอหนึ่ง...เรียมนา
หลบ.ภักตร์..อยู่.......นาง...ข้อง............คึ่งแค้นฤๅไฉน

ถอดออกมาได้ดังนี้ครับ

พี่เย้าเจ้าหลบ.....พบสวาดิ์คลาศภักตร์.....รักครวญป่วนอยู่.....ชู้คนึงถึงนาง...ช่างนอนสมรข้อง

คล้ายๆร่ายนะครับ แต่ยังไม่จบด้วยโคลงสองสุภาพเท่านั้นเอง...แต่ก็ละม้ายๆนะครับ ถ้าเอาคำที่เหลือมาจัดสับไปซ้ำมาอ่ะครับ...แต่ว่าในตำราไม่ได้ระบุไว้ครับ

อันนี้ของอุ้ยครับ

.....กลกานท์เปรียบเทียบย้อม......แพรพรรณ
บทเสนาะเสริมสีสรร...................ส่ำสร้าง
รสเหมาะเพิ่มพีมัน......................เฉกภัต...ตาเฮย
หวานเฉียบเพียบพร้อมข้าง..........ดั่งนี้กวีสยาม

ถอดได้ความว่า.....กลบทรสหวาน.....กานท์เสนาะเหมาะเฉียบ.....เปรียบเสริมเพิ่มเพียบ.....เทียบสีพีพร้อม.....ย้อมสรรมันข้าง

สนุกดีอ่ะนะครับ...แล้วอุ้ยจะหากลบทของโคลงแบบสนุกๆมาให้ดูอีกครับ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 08:29

แหะๆๆๆ...เป็นอีกกระทู้ที่ด้านอ่ะครับ มะค่อยมีคนชอบแต่งโคลงกะกลอน หรือฉันท์เลยง่ะ คงเป็นอย่างที่พี่พูว่าอะนะครับ กลบทมันยาก เพียงตะว่าอุ้ยชอบ พอชอบมันเก๊าะพยายาม แต่พี่ๆแถวๆเนี้ยคงมะค่อยชอบกันเนอะ
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 09:28

พยายามแล้วครับ แต่ไม่สำเร็จ
เลยอ่านเฉยๆ ดีกว่า
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 16:34

พี่ Jor ครับผม แล้วพี่ jor ไม่มีคำแนะนำให้อุ้ยมั่งหรือครับ อุ้ยมะใช่คนเก่งมาแต่ไหนนา กะลังหัดอยู่อ่ะครับ

ยิ้มดีใจครับ แบบกระทู้อุ้ยมีคนอ่านอะครับ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 21:57

ต่อด้วย "อรรคอักษร" ในหนังสือจินดามณีนะครับ บังคับให้นำคำในวรรคแรกของบาทต้นไปแต่งซ้ำตลอดบท โดยไม่กำหนดจำนวนและตำแหน่งครับ

ตัวอย่างครับผม

.....หนีเสือเสียเสื่อเสื้อ.......เพราะเสือ
โอ้อาตมหนีเสือเสีย...........เสื่อเสื้อ
หนีศึกมาพะเสือ................คืนเล่า
เสียเสื่อเสียทั้งเสื้อ............ห่มเสื้อหนีเสือ

แต่อุ้ยขอดัดแปลงเติมเป็นโคลงกระทู้นะครับ

...ไม้...อ่อนดัดง่ายแท้......บรรจง
แก่.....อ่อนอ่อนดัดตรง.....ดัดไม้
ดัด.....อ่อนดัดง่ายคง.......ดัดอ่อน
ยาก...ง่ายดัดดัดได้.........อ่อนไม้ดัดตรง

ไม่ค่อยเพราะเท่าไหร่เนอะครับ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 22:00

แล้วก็ต่อด้วยกลโคลงพรางขบวนครับ บังคับซ้ำคำถอยหลัง ๒ คู่แรกครับ

ตัวอย่างครับ

.....ผ่องพักตร์พักตร์ผ่องเพี้ยง......จันทร
เนตรคมคมเนตรศร...................บาดซ้ำ
แง่งามงามแง่งอน.....................มารยาท
ศักดิ์งามงามศักดิ์ล้ำ..................เลิศล้ำศักดิ์งาม

ตานี้ของอุ้ยครับ

.....เที่ยวท่องท่องเที่ยวแท้.........ทั่วไทย
เตร็ดเตร่เตร่เตร็ดไป.................ทั่วทั้ง
เยื้องย่างย่างเยื้องใน................ประเทศ
เกษมสุขสุขเกษมครั้ง..............เที่ยวถ้วนสุขเกษม
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 22:32

จบวันนี้ด้วยอักษรล้วนนะครับ แต่อุ้ยพยายามเรียงตัวอักษรจาก ก ไก่ ไปเรื่อยๆอ่ะครับ

......กรุยกรายกรูกริ่มกรุ้ม.....เกรียวกเรนทร์
ขจายขจ่างขานขอบเขน......ขุ่นเข้า
คมครบเคร่งครัดเคน...........คงคช
งอนหง่องอมงอกเง้า..........ง่าเงื้องันงก

......จดจดจกจแจ้น............จงจญ
ฉาดฉ่าเฉกฉินฉล................ฉากฉ้อ
ชวนชวดช่อเชิงชน.............ชาชั่ว
ซบซ่นซมซอนซ้อ..............ซ่อนแซ้ซวนเซ
หน้า: [1]
  พิมพ์