เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6676 อยากทราบว่าท่านเป็นใครค่ะ
kwang satanart
อสุรผัด
*
ตอบ: 48

เมื่อ 15 ก.ค. 12, 17:23

พอจะมีใครทราบบ้างมั้ยคะว่า ท่านคือใครน่ะค่ะ  เข้าใจว่าเป็นเสด็จเตี่ย  กรมหลวงชุมพรฯ  แต่ไม่แน่ใจนักค่ะ 

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 17:52

น่าจะใช่นะคะ  ดูจากเครื่องแบบทหารเรือ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 20:56

รูปที่ให้มาค่อนข้างเล็ก  แต่ลองก๊อปปีไปขยายดูในโฟโตชอปแล้ว  พอจะคะเนจากพระสังวาลย์มหาจักรีบรมราชวงศ์ที่พระศอ
และแถบบั้งหมายศยที่ข้อมือเสื้อ ที่มี ๑ บั้งใหญ่กับ ๓ บั้งเล็ก  ซึ่งพระบรมวงศ์ที่ทรงดำรงพระยศเป็นนายพลเรือเอกนั้นมีอยู่
เพียง ๔ พระองค์ ซึ่งทรงเป็นพระราชโอรสในล้นเกล้าฯ รัชกาลที่ ๕ คือ
สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระนครสวรรค์วรพินิต
สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนครราชสีมา
กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์
กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร
ข้อที่ว่าเป็นกรมพระนครสวรรค์นั้นไม่ใช่แน่  แต่จะเป็นเสด็จในกรมชุมพรฯ หรือไม่  คิดว่าไม่น่าใช่  เพราะไม่เคยพระรูปทรงเครื่อง
เต็มยศใหญ่ตอนทรงเป็นนายพลเรือเอกเลย  ที่เห็นกันโดยมากจะเป็นพระรูปทรงฉายที่ประเทศอังกฤษตอนทรงเป็นนายพลเรือโท
คราวออกไปซื้อเรือรบพระร่วง  ถ้าจะให้แน่คงต้องรบกวนขยายภาพให้ชัดเจนกว่านี้
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 21:08

ขยายให้เห็นชัดขึ้นค่ะ 
ถ้าไม่ใช่กรมหลวงชุมพรฯ   จะเป็นพระบาทสมเด็จพระมงกุฎเกล้าฯ ได้ไหมคะ
ลักษณะพระพักตร์ค่อนข้างกลมอูม  ไม่ใช่สมเด็จเจ้าฟ้ากรมพระนครสวรรค์ฯ   อีกพระองค์หนึ่งคือเจ้าฟ้ากรมหลวงนครราชสีมา

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 21:12

พลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ พระองค์เจ้าวุฒิไชยเฉลิมลาภ  กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 23:02

ดูภาพขยายแล้วน่าจะเป็น นายพลเรือเอก พระเจ้าบรมวงศ์เธอ กรมหลวงสิงหวิกรมเกรียงไกร มากที่สุดครับ
พระรูปข้างล่างนี้คือ สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมหลวงนครราชสีมา ครับ ร้องไห้

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 00:18

เห็นบรรดาเซียน ๆ ใน Face Book ยืนยันกันว่า เป็นเสด็จฯ กรมหลวงชุมพร โดยมีการวิเคราะห์ว่า เป็นพระฉายาลักษณ์คราวที่ทรงกลับมารับราชการกระทรวงทหารเรือรอบที่สอง ซึ่งโดยส่วนตัวคิดว่าเป็นไปได้ยาก
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 07:08

ดวงหน้าบุคคลปริศนา อวบอูม  แสกผมด้านซ้าย คล้ายเจ้าฟ้ากรมหลวงนครราชสีมา นะคะ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 07:10

ส่วนกรมหลวงชุมพร เมื่อไปค้นพระรูปที่ฉายตอนพระชันษามากขึ้น   ท่านผอมนะคะ พระพักตร์ไม่กลมอูมอย่างในรูปปริศนา

CVT
องคต
ตอบ: 452

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 07:21

ก่อนที่จะออกทะเล รบกวนเจ้าของกระทู็ถ่ายรูปให้ใหม่ โคลสอัพตรงใบหน้าให้ชัดๆเลยครับ
รับรองว่าต้องมีคนตอบได้แบบไม่ต้องเดาครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 08:10

ผมมองแล้วควรจะเป็น "กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์"

๑. เนื่องจากล็อคเกตที่ทำในลักษณะดังกล่าวเป็นเครื่องรางแขวนคอ ไม่ใช้จี้หรือเครื่องประดับล้อมเพชรที่จะต้องนำเจ้านายท่านอื่นมาประดับหรือนำมาบูชาเท่ากับเสด็จเตีย

๒. ลักษณะการแสกผมเป๋ ก็แบบเสด็จเตียกรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

๓. การทำล๊อกเกต มีหลายฝีมือ บางครั้งอาจทำให้เกิดการผิดเพี้ยนของภาพได้ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 10:42

^
อ่านคำตอบคุณหนุ่มสยามแล้ว...

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 16 ก.ค. 12, 10:43

ถึงจะไม่มีหลักฐานมายืนยันเป็นภาพหรือเอกสาร แต่ผมมีความเห็นว่าผู้ผลิตล๊อกเก็ตนี้มีเจตนาสร้างเป็นพระฉายาลักษณ์ของเสด็จฯ กรมหลวงชุมพรเขตอุดมศักดิ์

เพราะว่าได้เคยเห็นล๊อกเก็ตของจริงชุดนี้มาแล้ว

อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 18 ก.ค. 12, 22:55

คิดว่าไม่น่าใช่ กรมขุนนครราชสีมาค่ะ  เพราะท่านสิ้นแต่พระชนม์ไม่มากนัก  ชายาท่านคือ หม่อมแผ้ว สนิทวงศ์  พอท่านสิ้นแต่หนุ่ม  หม่อมท่านถึงได้แต่งงานใหม่หลังจากนั้นน่ะค่ะ   แต่ในรูปนั่น  เจ้าของภาพ น่าจะอายุประมาณเกือบ 50   ในความเห็นตัวเอง น่าจะเป็น เสด็จเตี่ย กรมหลวงชุมพรน่ะค่ะ  แต่ดูพระพักตร์แปลกๆ ไปจากพระรูปอื่นๆ ของท่านน่ะค่ะ   รูปนี้ ได้มาจาก facebook ของ
https://www.facebook.com/photo.php?fbid=335615656520685&set=o.242550379131923&type=3&theater

https://www.facebook.com/photo.php?fbid=384370318283261&set=a.263589807027980.67238.242550379131923&type=1&theater&notif_t=photo_reply
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 18 ก.ค. 12, 22:59

https://www.facebook.com/thailandhistory
หน้า: [1] 2
  พิมพ์