เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
อ่าน: 8593 สืบจากกระทู้ "หนูขา" ของคุณ Little Sun
จ้อ
แขกเรือน
สุครีพ
ตอบ: 1081

แต่งงานแล้วจ้า ...

ความคิดเห็นที่ 30  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 10:13

ผมว่าไม่ใช่นาา พี่พวงร้อย
แต่ให้คุณ นกข. อธิบายดีกว่า
ผมมารอฟังนิทานเรื่องน้องหนู เอ้ยไม่ใช่ หนูๆ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 31  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 23:10

บอกเสียก่อนนะครับว่ามาจากความจำอันกระท่อนกระแท่นของผม เรื่องอินูนี่ ผมอาจจะจำผิด อยู่นี่ไม่มีหนังสือค้นด้วย คุณพวงร้อยอย่าเพิ่งยึดผมเป็นหลักฐานอ้างอิงครับ
อุ้ยครับ
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 32  เมื่อ 09 พ.ค. 01, 16:51

คำว่า "อินุ" เป็นภาษาญี่ปุ่นครับ แปลว่า หมา แหะๆๆ บังเอิญรู้อ่ะครับ แบบตอนแม่อุ้ยเรียนภาษาญี่ปุ่น เพื่อนๆเอามาล้อกัน แล้วแม่อุ้ยชื่อเริ่มต้นด้วย "วิ" พวกป้าๆลุงๆ เค้าเลยเรียกแม่อุ้ยว่า อินุวิ กันยกใหญ่ ฟังเสียงก็เพราะดีอ่ะครับ ตอนพ่อมาจีบแม่ใหม่ๆ พ่อยังเรียกแม่ว่า อินุวิ เลยครับ ทุกวันนี้เวลาอารมณ์ดีๆก็ยังเรียกกันอยู่ครับ

คุยเรื่องเดียวกันเปล่าครับ?

อีกเรื่องนึง ทุกวันนี้เวลาพ่ออุ้ยคุยกับย่า พ่ออุ้ยจะแทนตัวเองว่า "ลูก" เวลาคุยกะลุงอุ้ย เก๊าะเรียกลุงอุ้ยว่า "พี่" (ไม่เติมชื่อนะครับ) และเรียกตัวเองว่า"น้อง" ย่าบอกว่าจะได้สำเหนียกว่าตัวเองเป็นใคร กำลังพูดกับใคร ประมาณนั้นอะครับ

แต่พอมาถึงรุ่นอุ้ย กลายเป็นว่าใช้ชื่อเล่นเป็นคำแทนตัวไปแล้วอะครับ ไม่ว่าจะคุยกับย่า หรือคุยกะพ่อกะแม่อะครับ

มีลุงคนนึงครับ เคยเล่นดนตรีไทยกับสมเด็จพระเทพรัตน์ฯ สมเด็จฯรับสั่งว่า เวลาจะเพ็ดทูล ให้ใช้ชื่อเล่นแทนตัวไปเลยอ่ะครับ ไม่ต้อง ข้าพระพุทธเจ้า อะครับ ฟังแล้วก็เป็นปลื้มนะครับ ไม่ถือองค์เลย
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 33  เมื่อ 10 พ.ค. 01, 04:41

ภาษาลาวเก่า มีคำขานรับโดยความเคารพอยู่คำหนึ่งว่า "โดยข้าน้อย"

ภาษาเขมร คำว่าครับ ใช้ว่า บาท (- เท้า) เช่น สวัสเด็ย บาท - สวัสดี ครับ ก็คือให้เกียรติอีกฝ่าย พูดกับเท้าของฝ่ายนั้น เหมือนที่ไทยเราเรียกอีกฝ่ายที่เป็นผู้ใหญ่ว่า ใต้เท้า นั่นเอง

แต่ภาษาไทยใหม่ของสาวๆ บางคนว่า "ได๋คา..." นี่ ไม่ทราบมาจากไหนคา...
little sun
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 34  เมื่อ 11 พ.ค. 01, 09:34

นอกจากนี้เค้ายังพูดคำว่า  อะ จริงดิ
แทนคำว่าจริงเหรอ ไม่ค่อยชอบเลยค่ะคำว่า  อะ จริงดี แต่เพื่อนๆชอบพูดกันจริงจริ๊ง
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์