เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
อ่าน: 8594 สืบจากกระทู้ "หนูขา" ของคุณ Little Sun
คุณพระนาย
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 15  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 03:29

ต้องขอโทษคุณ นกข อย่างที่บอก เพราะผมเป็นคนมาชี้ให้เรื่องมันชัดขึ้นมา จริง ๆ อยากจะให้เข้าใจกัน แต่ว่า รู้สึกว่าผมคงทำไม่สำเร็จแล้วก็ เลยทำให้มีเรื่องยาวต่อกันมาอีก
ผมต้องขออภัยจริง ๆครับ
กลับมาเรื่องกระทู้ต่อ
คุณ นกข. ไม่ชอบให้สาว ๆ รุ่นใหม่พูดคะ หรือค่ะ แต่อยากได้ยิน ขา เหรอครับ เป็นว่า
คุณ อานกข. ขา จะรับอะไรดีคะ หรือว่า
คุณพี่ ขา คุณจะทานอะไรดีคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 16  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 04:16

ไม่ใช่ครับ ผมไม่ได้ไม่ชอบคำไหนคำหนึ่งเป็นพิเศษครับ
สาวๆ  จะพูดหรือจะเขียนว่า คะ ค่ะ ขา ก็พูดหรือเขียนไปเถอะ แต่ขอให้พูดหรือเขียนให้ถูกเท่านั้น (ที่ผมเห็นคือเห็นตอนเขียน เพราะตอนพูด มันจะออกมาถูกโดยอัตโนมัติ หรือถ้าผิดก็จะฟังแปลกๆ โดยอัตโนมัติ)

เช่น รับอะไรดีคะ ไม่ใช่ รับอะไรดีค่ะ และถ้ามี นะ- มั้ย - ไหม- ก็ควรจะเขียนว่า นะคะ มั้ยคะ ไม่ใช่ มั้ยค่ะ นะค่ะ  (แต่ ควรเป็น น่ะค่ะ ไม่ค่อยเห็น น่ะคะ)  คือเขียนตามที่เราพูดจริงๆ น่ะครับ ที่ไหนไม่ต้องมีไม้เอกก็ไม่ต้องไปใส่มันเข้า ที่ไหนมีไม้เอกก็อย่าทำหล่นหายเสีย

วิธีง่ายที่สุดคือ เมื่อเขียนแล้วลองอ่านฟังเสียงดู ก็รู้ครับ

เคยได้ยินหนังเรื่องหนึ่งไหมครับชื่อ ครูขา... หนูเหงา ถ้าคนพูดเป็นเด็กผู้หญิงก็คงน่ารักดี แต่ถ้าคนพูดเป็นเด็กนักเรียนชายเฮี้ยวๆ บอกครูว่า ครู... ขาหนูเหงา ยังงี้ต้องรีบจับไปเตะบอลโดยด่วนก่อนจะมาเตะครูเข้า
Linmou
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 17  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 09:10

โผล่เข้ามานานๆครั้งอย่างงงๆ
โลกเขาไปถึงไหนกันแล้วนี่?
ต่อจากความเห็นคุณ นกข.ข้างบนโน้น(ดูเหมือนจะคุณเทาชมพูด้วยนิดหน่อยค่ะ)
ประเทศจีนเริ่มมีการใช้สรรพนามแทนตัวว่า
"หนูฉาย" , "หนูปี้" และสารพัด "หนู" ในสมัย "ราชวงศ์ชิง" ค่ะ ก็พวกแมนจูที่โกนหัวล้านครึ่งหัวและไว้ผมเปียนั่นเอง
ราชวงศ์ชิงกลืนแผ่นดินฮั่นในปี ค.ศ. ๑๖๔๔ บวก ๕๔๓ ก็เป็น พ.ศ. ๒๑๘๗ คิดว่าคงประมาณในช่วงค่อนข้างปลายสมัยกรุงศรีอยุธยารึเปล่าคะ?

ยังไงก็ Linmou ไม่ได้รังเกียจในการใช้คำว่า "หนู" ของไทย แต่ไม่ชอบคำว่า "หนู" ของจีนเล๊ย
แต่ยอมรับอย่างว่าผู้หญิงไทยนี่บางครั้งก็เลือกสรรพนามแทนตัวใช้ได้ลำบากพิลึก สู้ผู้ชายไม่ได้ ใช้ "ผม" อย่างเดียวทุกงาน สะดวกกว่ากันเยอะ
สวิริญช์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 18  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 15:31

เอ่อ ..คุณนกข. ขา า า
คือว่าเรื่องการพูดคะขาเนี่ยมันคงต้องแล้วแต่บ้านใครบ้านมันสอนกันมานะคะ
ถ้าเป็นส่วนตัวดิฉันแล้ว จะให้ไปพูด "ขา" กับใคร คงไม่ไหว เพราะอายปากตัวเองค่ะ
หรือคำว่า "หนู" ก็เช่นกันจะใช้เฉพาะกับอาจารย์ หรือผู้ที่มีอาวุโสกว่ามากๆ อย่าง คุณย่า
คุณยาย แบบนั้น ค่ะ ส่วนเรื่องการเขียนเสียงพูดเห็นด้วยเหมือนกันว่าบางทีก็เขียนกันผิดบ่อยๆ
แม้แต่ในบอร์ดนี่ล่ะ เห็นชัดเจนเลยค่ะ เพราะเราคุยกันไงคะ บางทีผู้ใช้อาจจะไม่คุ้นเคย
กับการเขียนถอดเสียงพูดก็ได้เลยทำให้ เขียนไม่ค่อยถูกต้องนัก
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 19  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 19:12

ร้องเสียงดัง กระจ๊ากกกกกกก..... หลังจากอ่านความเห็นที่ 14
ของคุณ นกข... มายืนก้มหัวรับผิดอย่างสง่างาม เพราะเป็นคนหนึ่ง
ที่คีย์ คะ ค่ะ ผิดเป็นประจำ จนมี "ใครคนหนึ่ง" เอาไปตอกย้ำ
ประจำเพื่อให้อิฉันได้อายเล่น... ฮา ฮา ฮา ฮา ฮา แต่ไม่ยักจะอายอ่ะ
แต่อยากจะบอกว่า ผันเสียงถูกค่ะ แต่นิ้วมันไม่สัมพันธ์กับสมอง
อีกทั้ง คีย์สดๆ เสร็จแล้วส่งเลย จึงไม่สามารถใช้เวิร์ดตรวจได้..
อิ อิ อิ อิ เป็นคำแก้ตัวที่พอฟังขึ้นไหมคะ แต่รับรองได้ว่าเวลาทำงาน
และส่งงานฉบับ fair แล้ว ถูกต้องทุกประการ ยกเว้นจะตั้งใจทำ...
(เฮ้อ.. ยังจะขัดหู ขัดตา อยู่อีกไหมค่ะ... 555555555)
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 20  เมื่อ 05 พ.ค. 01, 19:21

ว้าย... ป้าจ๋า ผมไม่ได้ตั้งใจว่าป้านวลเป็นการเฉพาะนะครับ
แค่พูดรวมๆ ไปน่ะครับ ไม่ได้นึกถึงป้าจริงจริ๊ง ... ขออภัยครับ ผมนึกถึงสาวๆ นะครับเวลาที่พูด ... เอ - ยิ่งแก้ตัวรู้สึกจะยิ่งแย่

หนูไฉไกสื่อ - ข้าผู้น้อยสมควรตาย...
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 21  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 01:12

ได้ยินว่า ป้าจ๋า... ค่อยโล่งใจ แต่พอมาเจอ...
ผมนึกถึงแต่สาวๆ.... อุเหม่ อุเหม่ เขาว่าเรา เขาว่าเรา...
ผิดหรือยังไง ที่เป็น Senior Citizen (ที่ไม่ใช่ยี่ห้อนาฬิกา)ฮืม
น้อยใจ น้อยใจ

โอ้ว่าอนิจจา.. เจ้าข้าเอ๋ย
กระไรเลยมาทักคำคะขา
เพราะเรานี้คีย์ผิดทุกเวลา
เหมือนกรรมพาให้นิ้วสลับพิมพ์
(ฮา ฮา ฮา SC คิดต่อไม่ออกแล้ว)

แล้วทำไมสาวๆ (รุ่นใหม่) ถึงพูด
คะ ค่ะ แบบสั้นๆ กันจัง ไม่ทอดเสียงให้ฟังนุ่มหูเลย
แล้วยังมี ฮ่ะ ฮะ อีกต่างหาก
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 22  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 02:06

ก๊ากกก มาขำคุณนกขถูกต้อนเข้ามุมค่ะ

คุณนวลขาาาา คิดถึงจังค่ะ
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 23  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 20:24

^_______^
เห็นผู้หญิงบางคน"หนู"ไปจนห้าหกสิบ...
คือเธอคง"หนู"กับผู้ใหญ่มานานเน จนลืมไปว่า
กาลบัดนี้เธอก็"ผู้ใหญ่"แล้ว
คำแทนตัวนี่ก็น่าปวดหัวนะคะ
น่าอิจฉาผู้ชายจริงๆด้วย...ผม...อย่างเดียว
จน"ผม" ไม่มีแล้วก็ยัง"ผม"ได้ทุกเมื่อ..5555
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 24  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 20:48

เคยได้ยินค่ะ  
ลูกสาวบางคนอายุ ๕๐ ก็ยังต้อง "หนู" กับคุณแม่อยู่ดีละค่ะ
 เพราะไม่รู้จะเปลี่ยนเป็น "ดิฉัน" ได้ยังไง
ศรีมนต์
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 25  เมื่อ 06 พ.ค. 01, 22:43

แต่ดิฉัน  ยังเคยได้ยิน ลูกชายวัยกว่า 30 ก็ยังต้อง
 " หนู " กับคุณแม่ นะคะ

คงแปลี่ยนยากค่ะ เหมือนกันค่ะ
นวล
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 26  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 01:55

เคยได้ยินเหมือนกันค่ะ แต่ครอบครัวนี้ ลูกมีชื่อเล่นว่า "หนู"
เลยต้อง "หนู" ไปจนแก่ละมั้งคะ ขอออกนอกประเด็น "หนู"
หน่อยนะคะ เพราะอยากจะเล่าว่า ยังมีอีกครอบครัวหนึ่ง
เด็ดกว่านี้อีก เพราะลูกคนโตมีชื่อเล่นว่า "ลูก"
คนเล็กมีชื่อเล่นว่า "หลาน"  แล้วแต่ละวัน
คุณแม่ก็จะเรียกลูกๆ ว่า "คุณลูกขา" "คุณหลานขา"
จนคนนอกอย่างอิฉันไม่แน่ใจว่า คุณลูกกับคุณหลานนั้น
เป็นพี่น้องคลานตามกันมาหรือเปล่า..... ทำไมต้องตั้งชื่อ
"คุณหนู" "คุณลูก" "คุณหลาน" ด้วย ไม่เข้าใจจริงๆ
ใครคิดว่ามีเหตุผลดีๆ ช่วยแจ้งแถลงไขให้ทราบด้วย
จะขอบคุณยิ่ง... จบการออกนอกประเด็น

ขอบคุณค่ะ คุณพวงร้อยขาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาา
ที่คิดถึง เช่นเดียวกัน........
อำแดงริน
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 27  เมื่อ 07 พ.ค. 01, 08:18

อืมมมม
จริงด้วยค่ะ จะเปลี่ยนไป"ดิฉัน"กะคุณแม่
คงนึกว่าหูฝาดไปเป็นแน่....
แบบนี้คงต้อง"หนู"ตลอดกาล ^______^

กรณีแบบคุณนวล
เคยเจอเป็นชื่อจริงเลยค่ะ ญาติ(ห่างๆ)ไม่รู้เขานึกขลังอะไร ตั้งชื่อลูกว่า"คุณเศรษฐี"กับ
"คุณกำปั่น" คือมี"คุณ"นำไว้ก่อนเลย แปลกจริงๆ...นอกเรื่องหน่อยนะคะ
นกข.
บุคคลทั่วไป
ความคิดเห็นที่ 28  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 02:26

หนู แต่ก่อนเป็นชื่อจริงก็มี นามสกุลหลายนามสกุลที่สืบมาจากบรรพชนที่ชื่อหนู ก็ยังมีคำว่า มุสิก อยู่ในนามสกุล

ขอนอกเรื่องต่อ...

กาลครั้งหนึ่งนานมาแล้ว สมัยที่เมืองจีนยังไม่มี ปปช. มีขุนนางกังฉินคนหนึ่ง หากินด้วยการเปิดประตูทั้งหน้าบ้านหลังบ้านรับสินบนทุกรูปแบบ มาวันหนึ่งก็แกล้งเปรยๆ ให้ได้ยินทั่วกันว่า จวนจะวันเกิดตูอีกรอบแล้วเหวย.... จวนจะแซยิดอีกหนแล้วเว้ย....
เมื่อท่านที่มีอำนาจยิ่งใหญ่เปรย ๆ เช่นนั้น พ่อค้าหบดีขุนนางอื่นทั้งหลายก็ต้องพยายามเอาใจสุดแรงเกิด จึงพร้อมใจกันเอาทองมาหล่อเป็นรูปหนูเท่าหนูตัวจริง ฝีมือเยี่ยม ตาสองข้างเป็นทับทิม เอามาให้ท่าน ฯพณฯ มหากังฉินเป็นของขวัญ เพราะรู้กันว่าท่านเกิดปีชวด คือปีหนู ท่านกังฉินใหญ่ก็ชอบใจชมเชยมาก ทำเอาพวกสอพลอทั้งหลายหน้าบานไปตามๆ
แต่ก็หน้าหุบทันทีเมื่อท่านพูดต่อว่า... เออ ปีหน้าก็แซยิดท่านผู้หญิง คือฮูหยินตูแล้วนะ นี่ฮูหยินชอบของขวัญที่ ฯพณฯ กังฉินได้ปีนี้มาก ปีหน้าได้อย่างนี้ด้วยก็ดี...
พวกพ่อค้าทั้งหลายหน้าซีด เพราะฮูหยิน (เป็นเมียบ้านไหนก็ไม่ทราบ นิทานไม่ได้บอก) ท่านอ่อนกว่า ฯพณฯ กังฉิน 1 ปี เกิดปีฉลู - ปีวัวครับ!!!
จะต้องใช้ทองเท่าไหร่กันละเนี่ย...
พวงร้อย
สุครีพ
ตอบ: 904

ความคิดเห็นที่ 29  เมื่อ 08 พ.ค. 01, 07:13

ย้อนไปต้นเรื่องนิดนึง  ถ้ายังงั้น  คำว่า "อีหนู" นี่มาจาก อินู รึเปล่าคะ
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์