เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 14609 พอจะให้แนวทางหาหนังสือได้ใหมครับ
prasit
อสุรผัด
*
ตอบ: 35

เมื่อ 07 ก.ค. 12, 02:05

พอดีอยากได้ หนังสือรวมเล่มภาพเขียนจิตรกรรมไทย เป็นภาพสีประมาณ A4 หรือ A3
อยากรวบรวมไว้ศึกษา จากที่มีอยู่มันออกจะเป็นภาพขาวดำส่วนใหญ่
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 07 ก.ค. 12, 05:56

ในอินเตอร์เน๊ตก็พอจะหาได้นะครับ ถ้าหมั่นสืบค้น
prasit
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 08 ก.ค. 12, 19:33

ใน web มีครับแต่อยากได้เหมือนในหนังสือ ที่ใช้กระดาษพิมพ์อย่างดี อรรถรสในการดูมันต่างกัน
puyum
พาลี
ตอบ: 245

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 08 ก.ค. 12, 21:58

เมื่อเดือนก่อนไปเดินแถวท่าพระจันทร์ เห็นว่ามีอยู่นะ ระหว่างท่าพระจันทร์ กับ ท่าช้าง
POJA
พาลี
ตอบ: 298

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 10 ก.ค. 12, 18:05

สนพ..... มีอยู่หลายเล่มนะคะ
แบ่งเป็นวัดต่าง ๆ แต่ก่อนพิมพ์เล่มใหญ่ปกแข็ง พิมพ์ใหม่นี้เห็นแต่ปกอ่อนเล่มเล็ก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 12, 07:20 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
prasit
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 11 ก.ค. 12, 17:35

สนพ. ที่ว่า เป็นภาพสีทั้งหมดหรือเปล่าครับ ผมก็กำลังจะสมัครสมาชิกอยู่เหมือนกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: 25 ก.ค. 12, 07:20 โดย เทาชมพู » บันทึกการเข้า
ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 15 ก.ค. 12, 08:41

ผมไม่อยากจะใช้คำว่า "ใส่พาน" ให้เลย ... พับผ่าสิ

jean1966
สุครีพ
ตอบ: 1256

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 22 ก.ค. 12, 22:33

หนังสือจิตรกรรมไทยทุกวันนี้ที่ทำเป็นวัดๆไม่มีใครทำอย่างเมืองโบราณแล้ว เหลือแต่หนังสือเก่า ก็ราคาสูงมากหายาก  แต่ที่เป็นบางเล่มเพื่อการศึกษาก็มีของอาจารย์ สันติ เล็กสุขุม  แต่ถ้าอยากเน้นเรื่องรูปภาพ แนะนำให้ไปถ่ายเองตามวัด หรือติดตามข้อมูลรูปภาพต่างๆของผมได้ที่เฟซบุ๊ค ผนังเก่าเล่าเรื่อง ได้ครับ
prasit
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 06:19

ด้วยสัจจ์จริง ไ่ม่ได้จะโฆษณาหนังสือหรือสื่อใดๆ แต่เพราะผมเห็นว่ามีสมาชิกในนี้มีความรู้รอบตัวเยอะ
ให้ความรู้มากมายที่มานำเสนอ หรืออาจเป็นเพราะผมไม่มีช่องทางอื่นที่อยากได้หนังสือ ก็เลยอาจดู
เหมือนเหตุดังว่าโฆษณา และผมก็ไม่มีเิจตนาดังว่าด้วย ผมสืบค้นหาหลายสื่อเหมือนกัน แต่เป็นเพราะ
มันไม่มีจริงๆ หรือเพราะผมเสาะหาืสื่อเหล่านั้นไม่พบเอง ขอบคุณ คุณ jean 1966 ขอ เฟซบุ๊ค ด้วยครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33585

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 07:17

ไม่ได้กล่าวหาคุณ prasit ว่าเข้ามาหาทางโฆษณาหนังสือค่ะ    แต่ว่าเป็นนโยบายของเรือนไทยที่จะไม่โฆษณาประชาสัมพันธ์หนังสือหรือสินค้าใดๆอยู่แล้ว     เรื่องนี้จะว่าไปก็ตัดสินยากเหมือนกัน  เพราะสมาชิกบางท่านเข้ามาอ่าน  เกิดสนใจจะค้นคว้าหาหนังสืออ่านเพิ่มเติม   ก็ถามรายชื่อ แล้วยังถามอีกว่าจะไปซื้อที่ไหน  คนตอบก็ตอบด้วยเจตนาบริสุทธิ์ เช่นบอกชื่อหนังสือไป  อย่างนี้ไม่ถือว่าโฆษณา
แต่อย่างไรก็ตาม พวกที่ต้องการโฆษณาสินค้า ก็สมัครสมาชิกเข้ามาบ่อยๆ  หาจังหวะขายสินค้าในรูปแบบต่างๆ เช่นแอบแฝงในรูปการแนะนำด้วย  เช่นแนะนำผู้เขียน  สำนักพิมพ์ ราคา ฯลฯ   ดิฉันจึงขอร้องว่า ถ้าเป็นแบบนี้ การแนะนำหนังสือผ่านข้อความส่วนตัวน่าจะเป็นทางออกที่ดีที่สุด
หน้า: [1]
  พิมพ์