เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
อ่าน: 50334 ขออนุญาตสอบถามข้อสงสัย ในคำภาษาไทย :)
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 45  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 08:50

ประโยคแรกผิดนะคะ   "ฑีฆายุโก โหตุ มหาราชินี"
ต้องเป็น
"ทีฆายุกา โหตุ มหาราชินี"

ส่วนประโยคที่สอง รอท่านผู้อื่นมาตอบดีกว่าค่ะ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 46  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 09:01

"ทีฆายุโก  โหตุ  มหาราชินี"  ไม่ถูกต้อง  เพราะทีฆายุโก  เป็นปุลลิงค์
เป็นคำนามเพศชาย   ใช้สำหรับถวายพระพรชัยมงคลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว หรือเจ้านายฝ่ายหน้า

"ทีฆายุกา  โหตุ  มหาราชินี" อย่างที่คุณเทาฯ บอกนั้น ใช้ได้และถูกต้อง
ทีฆายุกา เป็นอิตถีลิงค์  

ส่วน ประโยคที่ ๒ ว่า  "๑๒ สิงหา บรมราชินีนาถ"
พิจารณาแล้วก็น่าจะใช้ได้   หรือถ้าจะให้ดี  ควรเติมคำว่า พระ หน้าคำว่า บรมราชินีนาถ ก็จะดีขึ้น
จะได้ไม่ห้วนเกินไป

อ้อ   ทีฆายุโก  /  ทีฆายุกา  ใช้ ท  ไม่ใช่  ฑ
samun007
องคต
ตอบ: 446

ความคิดเห็นที่ 47  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 09:55

ขอบพระคุณทั้งสองท่านครับ
changny
อสุรผัด
*
ตอบ: 10

ความคิดเห็นที่ 48  เมื่อ 25 ก.ค. 12, 13:59

"๑๒ สิงหา มหาราชินี" ก็น่าจะได้นะครับ ฟังสบายๆ เหมือน "๕ ธันวา มหาราช"
awork
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 49  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 05:59

ขอสอบถามเรื่องที่ค้างคาใจมานานแสนนาน โดยความสงสัยส่วนตัวนะครับ
ตามที่ผมเข้าใจมาโดยตลอดว่า สรรพนามที่ใช้เรียก สัตว์และสิ่งของ เช่น ผัก ผลไม้ คือ มัน
แต่เดี๋ยวนี้ ทำไม่เวลาคนออกโทรทัศน์ จึงเรียก สัตว์หรือสิ่งของ ด้วยคำว่า เค้า(เขา)
ขอยกตัวอย่างนะครับ "เจ้าหมาตัวนี้ เวลาอ้อน เค้า(เขา)จะน่ารักกับเจ้าของเป็นพิเศษ"
หรืออย่างบทละครในเรื่องเกี่ยวกับการเกษตรที่ผมติดตามอยู่แต่รู้สึกแปลกหู
เมื่อตัวเอกคนหนึ่งพูดถึง ต้นข้าว ที่ปลูกจนเต็มท้องนา ตามบทละครนี้ครับ
"...อีกไม่กี่วันเค้า(เขา)ก็จะเปลี่ยนเป็นสีทอง ...ยิ่งไปกว่าความงามคือประโยชน์อันมหาศาลของ เค้า(เขา)
หรือ ตามรายการสาธิตการทำอาหารก็จะแทน สิ่งของที่กำลังประกอบอยู่ เช่น กุ้งเวลาสุก สีของเค้า(เขา) จะเปลี่ยนไปเป็นสีขาวอมส้ม
 อยากสอบถามท่านผู้รู้ทางด้านภาษาไทยว่า การที่เราเรียกสรรพนามของต้นไม้ สัตว์ ผักผลไม้ ว่า มัน นี่กลายเป็นคำหยาบคายหรือไม่เหมาะสมต่อการออกโทรทัศน์แล้วหรือครับ หรือว่าตอนนี้ภาษาได้มีการเปลี่ยนแปลงไปแล้วครับ
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 50  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 08:36

สรรพนามเรียกสัตว์และสิ่งของ คือ "มัน" ถูกแล้วค่ะ
ภาษาเขียนยังคงเดิม   แต่ภาษาพูดของคนเปลี่ยนไปตามวันเวลาและสิ่งแวดล้อม    ตอนนี้ " มัน" ทำท่าจะหายไปเสียแล้ว  ทุกอย่างถูกรวบเข้าเป็นคำว่า"เขา" กันหมด
ตั้งแต่พ่อแม่ไปจนเครื่องปรุงอาหารกลายเป็น "เขา" เท่ากัน  ในบทพูดออกเสียงเป็น "เค้า"

" พ่อแม่แก่แล้วครับ   ก็อยากกลับบ้านเดิมไปดูแลเค้า"
" หัวกุ้งมีคลอเรสโตรอลสูง  เวลารับประทานไม่ต้องเสียดายเค้านะคะ  ทิ้งไปเลย"
" ที่บ้านมีแมวอยู่สามตัว  ไปไหนก็ไม่ได้ เป็นห่วงเค้า"
ถ้าคุณ awork จะเขียนหนังสือหรือให้สัมภาษณ์ ก็อยากให้ใช้ "มัน" ตามเดิมดีกว่า ไม่หยาบคายหรอกค่ะ
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12600

ความคิดเห็นที่ 51  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 09:32

เป็นวิวัฒนาการของภาษา

ถ้าเอาตัวเราเป็นหลัก

สัตว์และสิ่งของย่อมอยู่ในระดับที่ต่ำกว่า แต่ถ้าชอบหรือรัก คนมักไม่อยากใช้ มัน เพราะดูไม่แสดงความรักและสนิทสนมเท่า เขา (เค้า)

ส่วนพ่อแม่ย่อมอยู่สูงกว่าเราแต่ หากใช้ เขา (เค้า) แสดงถึงความไม่ใคร่สนิทสนมหรือยกย่องเท่าที่ควร  ใช้ ท่าน น่าจะเหมาะสมทีสุด

เรื่องการใช้คำว่า เขา (เค้า) แทน มัน ทางโทรทัศน์ มีมามากกว่าสิบปีแล้ว

คุณวิชัยถามไว้เมื่อสิบปีก่อน

ผมเคยเรียนจากห้องเรียนมาเกี่ยวกับสรรพนามบุรุษที่ 3 ทราบว่า  ถ้าจะแทนสัตว์ สิ่งของ ให้ใช้ มัน  แต่บ่อยครั้งผมได้ยินบ่อยทางทีวีใช้คำสรรพนาม เขา แทน สัตว์ สิ่งของ เป็นเพราะอะไรครับ ถูกต้องไหมครับ

วิวัฒนาการยังไม่ถึงที่สิ้นสุด

ยิงฟันยิ้ม
awork
แขกเรือน
อสุรผัด
*
ตอบ: 15

ความคิดเห็นที่ 52  เมื่อ 26 ก.ค. 12, 16:59

ขอบพระคุณ อาจารย์เทาชมพู และอาจารย์เพ็ญชมพู  ที่มาตอบคำถามให้หายข้องใจครับ
ทั้งสองท่าน เปรียบเสมือนผู้รู้ ที่ผมเคารพจากการติดตามการตอบกระทู้ในเรือนไทยนี้มานานแล้วครับ
คำตอบที่ได้รับ ช่วยยืนยันความเข้าใจ และทำให้ผมมั่นใจที่จะใช้ภาษาให้ได้ถูกต้อง ต่อไปอย่างไม่เคอะเขิน
คำว่า 'มัน' หากอยู่ในงานเขียน หรือผมให้สัมภาษณ์ฝ่ายเดียว คงจะตั้งใจใช้ตามเดิม
แต่ถ้าต้องสนทนากับคู่สนทนา บางครั้งพูดถึงสัตว์เลี้ยง ใช้คำว่า 'มัน' ไม่รู้ว่าอีกฝ่ายจะเห็นว่าเราหยาบคายหรือเปล่า
แต่สำเนียงในการออกเสียง ถ้าเจือด้วยความรัก ความเอ็นดู เรียก 'มัน' ยังไงก็น่าฟัง ไม่น่าจะขัดหูใคร
ถ้าใช้ เค้า (เขา) ในทุกสรรพนาม คน สัตว์ สิ่งของ ก็คงปนกันไปหมด เพราะอย่างไร วิวัฒนาการทางภาษา คงไม่มีที่สิ้นสุด
ฉะนั้น ต่อไปนี้ผมจะใช้สรรพนามคำนี้ อย่างภาคภูมิใจครับ  ยิงฟันยิ้ม
MrMiu
อสุรผัด
*
ตอบ: 29

ความคิดเห็นที่ 53  เมื่อ 28 ก.ค. 12, 18:16

หายไปเครียดกับไม้เอกอยู่นาน แต่ก็ยังไม่หายอยู่ดีล่ะค่ะ เริ่มจะไม่มั่นใจในการออกเสียงซะแล้ว  โกรธ

แต่ตอนนี้ขอเป็นปัญหาเรื่องเกี่ยวกับการใช้ไม้ยมกก่อน  ลังเล

ขอเริ่มด้วยคำที่เห็นเป็นประจำ

ทุกๆคน ทุกๆวัน คนๆนั้น คนๆนี้ เพลงๆหนึ่ง

ประมาณนี้ล่ะค่ะ

โดยส่วนตัวดิฉันสงสัยว่า การใส่ไม้ยมกในคำนี้คือถูกต้องแล้วใช่ไหม?

อย่างเช่นว่า "คนๆนั้น" ดิฉันจะเขียนเป็น "คนคนนั้น" เสมอ เพราะดิฉันคิดว่า

คน คือ สิ่งที่เอ่ยถึง
และ
คนนั้น คือ ตำแหน่งหรือการระบุความประสงค์

อ่า ไม่แน่ใจว่าที่ดิฉันอธิบายจะพอทำให้เข้าใจได้ไหม แต่โดยส่วนตัวคิดแบบนี้ค่ะ

จึงอยากจะสอบถามว่า ที่ดิฉันคิด ถูกผิดหรือไม่ อย่างไร เนื่องจากเข้าใจว่าควรเขียนเช่นนี้ค่ะ

(คำอื่นก็ไม่ค่อยมั่นใจว่าใส่ไม้มยกแบบนั้นหรือเปล่า แต่ก็ไม่มีความรู้ทางนี้จริงๆค่ะ ขอรบกวนด้วยนะคะ)
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 54  เมื่อ 28 ก.ค. 12, 19:25

๑. คำว่า ทุก ๆ ใช้ไม้ยมกถูกต้องแล้ว ทุกหรือทุก ๆ เป็นคำวิเศษณ์ รอยอินท่านให้ความหมายไว้ดังนี้

ทุก , ทุก ๆ ว. แต่ละหน่วย ๆ ของจํานวนทั้งหมด, ทั้งหมดโดยหมายแยกเป็นหน่วย ๆ, เช่น คนที่เกิดมาแล้วมีปัญญาด้วยกันทุกคน แต่ทุกคนมีปัญญาไม่เท่ากัน ทุก ๆ คนจะต้องช่วยเหลือกัน.

๒. คุณมิอุเขียนว่า คนคนนั้น คนคนนี้ เพลงเพลงหนึ่ง ถูกต้องแล้ว คำแรกเป็นคำนาม คำหลังเป็นลักษณนาม

๓. อย่าลืมหลักการเว้นวรรคข้อนี้

๑.๒.๑๕ เว้นวรรคระหว่างเครื่องหมายต่าง ๆ

๑.๒.๑๕.๑ เว้นวรรคเล็กหน้าและหลังเครื่องหมายไปยาลใหญ่ ไม้ยมก เสมอภาคหรือเท่ากับ ทวิภาค วิภัชภาค และเครื่องหมาย + ที่ใช้ในทางภาษา (มิใช่เครื่องหมาย + ที่ใช้ในทางคณิตศาสตร์
)

ยิงฟันยิ้ม
MrMiu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 55  เมื่อ 30 ก.ค. 12, 19:09

ขอบคุณท่านเพ็ญชมพูมากเลยค่ะ กระจ่างขึ้นเยอะ  อายจัง

เคยบอกให้คนแก้จาก "คน ๆ นั้น" เป็น "คนคนนั้น" เค้าก็ทำท่าไม่ค่อยดีกลับมา ก็เลยติดอยู่ในใจดิฉันว่าตกลงดิฉันเข้าใจผิดงั้นหรือ?  รูดซิบปาก

ยังมีอีกคำที่ไม่ได้ข้องใจหรอกค่ะ เพียงแต่ไม่เข้าใจว่าทำไมถึงใช้ไม้ยมกกัน คือคำว่า

"ที่ที่"

- ที่ที่เราจะไป
- ที่ที่ควรจะอยู่
- ที่ที่นั้น

เจอประจำเลยล่ะค่ะ "ที่ๆเราจะไป" "ที่ๆควรจะอยู่" "ที่ๆนั้น"

ทั้ง ๆ ที่
ที่ = สถานที่
ที่ = (ดิฉันไม่ทราบว่าจะเรียกคำนี้ว่าเป็นคำกลุ่มใด แต่ที่เข้าใจคือ คำวิเศษณ์ ถูกผิดประการใดรบกวนแจงด้วยค่ะ)
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 56  เมื่อ 30 ก.ค. 12, 19:25

๑. ที่ (๑)ที่ (๒) เราจะไป  

(๑) =  คำนาม      (๒) = คำสรรพนาม

๒. ทั้ง ๆ ที่ = คำวิเศษณ์  ตัวอย่างการใช้ เขาลาออกทั้ง ๆ ที่หน้าที่การงานกําลังเจริญก้าวหน้า

๓. คำว่า คุณเพ็ญ, คุณเพ็ญชมพู น่าฟังกว่า ท่านเพ็ญชมพู

ยิงฟันยิ้ม
MrMiu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 57  เมื่อ 31 ก.ค. 12, 21:26

อายจัง ค่ะคุณเพ็ญชมพู

ในที่สุดก็เข้าใจว่าจริง ๆ ควรจะเรียก ที่ ว่าอะไรเวลาอธิบายคนอื่นเสียที  อายจัง

เพราะปกติจะอธิบายว่า ที่ = สถานที่

ที่ = อีกคำหนึ่ง ไม่ใช่คำเดียวกัน ไม่ควรใช้ไม้ยมก

ฮ่าๆๆๆ
MrMiu
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 58  เมื่อ 30 ต.ค. 12, 17:42

ขออนุญาตรบกวนอีกครั้งค่ะ

ดิฉันยังคงติดใจเหลือเกินกับคำว่า

"เริ่ด" และ "แซ่บ"  ร้องไห้

ไม่ว่าดิฉันจะเห็นกี่ที ๆ กับ 2 คำนี้ ดิฉันก็มักจะออกเสียงมันว่า

"เหริด" และ "แส็บ" อยู่เสมอเลย

เพราะเวลาออกเสียง เราก็มักจะออกว่า "เริด" "แซบ" อยู่ดี (ออกเสียงเหมือน เลิศ - แนบ)

ร้องไห้ หนักใจจริง ๆ ค่ะ

พอจะสามารถอธิบายให้ดิฉันเข้าใจอย่างถ่องแท้ได้ไหมคะ ว่ามันอ่านออกเสียงอย่างไรแน่ กับการเขียนแบบนั้น
เพ็ญชมพู
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 59  เมื่อ 30 ต.ค. 12, 20:42

จำได้ว่าเคยอธิบายไปแล้วรอบหนึ่ง  ลงท้ายที่คุณมิอุกุมขมับบอกว่าเครียด  ขยิบตา

คุณมิอุลองไปอ่าน # ๑๖ ถึง # ๒๔ อีกครั้งหนึ่ง โดยเฉพาะ # ๑๗ ทำความเข้าใจให้ดี

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์