เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1]
  พิมพ์  
อ่าน: 4189 เสด็จในวันสวนสนามของเสรีไทย
NAVARAT.C
หนุมาน
ตอบ: 11307

เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:14

เคยเห็นกันหรือยังครับ

http://www.britishpathe.com/video/military-parade-in-bangkok
NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:18

คำบรรยายใต้ภาพยนต์นี้ ฝรั่งเขียนผิดว่าพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวภูมิพลฯเสด็จตรวจพลสวนสนาม ความจริงแล้วคือ พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวอานันทมหิดลครับ
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:20

เคยเห็นแล้วครับ ยังมีคลิปดี ๆ อีกมากมายในเวปดังกล่าว น่าสนใจครับ ผมเคยลงลิงค์ไว้หลายลิงค์ ครับ ดูใหม่ก็ไม่เคยเบื่อครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน
ตอบ: 33584

ดูแลเรือนไทย วิชาการ.คอม

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:30

เพิ่งเคยเห็นค่ะ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน
ในงานนี้ พระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลปัจจุบัน ไม่ได้เสด็จหรือคะ   ไม่เห็นพระองค์ท่าน
siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:38

เหตุการณ์ครั้งนี้เกิดขึ้นในระหว่างที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อานันทมหิดล เสด็จนิวัตพระนครในพ.ศ. ๒๔๘๙ ซึ่งการเสด็จนิวัติพระนคร ถือเป็นครั้งที่ ๒ ของพระองค์ที่เสด็จมายังประเทศไทย การเสด็จพระราชดำเนินครั้งนี้ทรงประกอบพระราชกรณียกิจไว้เกือบจะทุกวัน เสด็จไปยังต่างจังหวัด ไปไหว้พระพุทธโสธรด้วย

เหตุการณ์ในคลิปที่ อ.NAVARAT.C นำมาให้ชมควรจะเป็นเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นเมื่อวันที่ ๑๙ มกราคม พ.ศ. ๒๔๘๙

เป็นการเสด็จพระราชดำเนินตรวจพลสวนสนามสหประชาชาติ พร้อมด้วยลอร์ดหลุยเมานต์ แบตเตอร์น ซึ่งการสวนสนามกระทำที่ปรัมพิธีท้องสนามหลวงแห่งหนึ่ง และปรัมพิธีที่ถนนราชดำเนินแห่งหนึ่ง

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว อานันทมหิดล ทรงเครื่องแบบชุดทหาร ส่วนพระอนุชา (พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลปัจจุบัน ทรงเครื่องแบบสีขาว)

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:38

เจอสวนสนามนี้อีกคลิปหนึ่ง
ใครพอจะเฉลยได้บ้างว่าเป็นครั้งไหน?

siamese
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:40

เพิ่งเคยเห็นค่ะ ขอบคุณที่นำมาแบ่งปัน
ในงานนี้ พระเจ้าอยู่หัวในรัชกาลปัจจุบัน ไม่ได้เสด็จหรือคะ   ไม่เห็นพระองค์ท่าน

พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว รัชกาลปัจจุบัน เสด็จด้วยครับ พร้อมด้วยสมเด็จย่าครับ

เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:50

ขอบคุณค่ะ  ดิฉันดูในคลิปไม่ทัน

ขอขอบคุณเจ้าของกระทู้ด้วยคลิปนี้ค่ะ

NAVARAT.C
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 10:51

อ้างถึง
เจอสวนสนามนี้อีกคลิปหนึ่ง
ใครพอจะเฉลยได้บ้างว่าเป็นครั้งไหน?

๒๔๘๓ เป็นครั้งที่สวนสนามเนื่องจากสงครามอินโดจีนฝรั่งเศสที่ไทยประกาศว่าได้รับชัยชนะครับ

ในภาพยนต์เห็นนายปรีดี พนมยงค์ ผู้สำเร็จราชการแผ่นดิน นั่งมาในรถยนต์ที่ประทับของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ตามทฤษฎีฟ้าเดียวกัน
เทาชมพู
เจ้าเรือน
หนุมาน

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 12:41

ขอบคุณค่ะ

ลุงไก่
สุครีพ
ตอบ: 1281

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 13:01

ภาพอนุสรณ์สถานเสรีไทย นิสิตจุฬาลงกรณมหาวิทยาลัย ข้างอาคารสถาบันวิทยบริการ ถัดจากอาคารโรงพิมพ์จุฬาฯ

อยู่ใกล้ๆ ต้นไทรแคระ จากกระทู้ศาลเทพารักษ์ฯ ครับ

V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 30 มิ.ย. 12, 13:08

ม.ร.ว.เสนีย์  ปราโมช ท่านเล่าไว้ว่า เมื่อญี่ปุ่นประกาศยอมสงบศึกในสงครามโลกครั้งที่ ๒ แล้ว  อังกฤษแจ้งมาว่าจะส่งทหารเข้ามาปลดอาวุธทหารญี่ปุ่นประเทศไทย
รัฐบาลไทยได้ตอบไปว่า ไม่ต้องมาเพราะญี่ปุ่นวางอาวุธแล้ว  แต่อังกฤษก็ยังฝืนส่งทหารแขกจากเมืองขึ้นเข้ามา  พร้อมกับข้อเรียกร้องแบบเบ็ดเสร็จ
เมื่อส่งทหารเข้ามาแล้ว ลอร์หลุยส์เมาท์แบทเทน  ยังจะจัดสวนสนามทหารสหประชาชาติที่ท้องสนามหลวง  โดยตัวลอร์ดหลุยส์ฯ จะขึ้นแท่นรับความเคารพ
เมื่อความทราบฝ่าละอองธุลีพระบาท  ในหลวงรัชกาลที่ ๘ ได้มีรับสั่งกับนายกเสนีย์ว่าจะยอมให้รับลอร์ดหลุยส์ทำเช่นนั้นไม่ได้
เพราะจะเท่ากับว่าประเทศไทยถูกอังกฤษยึดครองแล้ว  จะเสด็จฯ ไปในงานนั้นและจะทรงขึ้นแท่นรับความเคารพด้วยพระองค์เอง  
จึงได้มีภาพดังกล่าวเกิดขึ้น  ท่านนายกเสนีย์เล่าว่า ตัวลอร์ดหลุยส์นั้นดูจะไม่ค่อยพอใจแต่ทำเะไรไม่ได้
ส่วนที่มีเสรีไทยเข้าร่วมสวนสนามที่อ้างกันว่าเป็นความคิดนายปรีดีนั้น  จำไม่ได้ว่าเป็นกระแสพระบรมราชโองการหรือไม่

ส่วนข้อเรียกร้องแบบเบ็ดเสร็จนั้นก็ดูเหมือนจะโปรดเกล้าฯ พราชทานแนวทางให้คณะผู้แทนไปเจรจาต่อรองจนลดลงมาเหลือ ๕ หรือ ๖ ข้อ
ตอนที่คณะผู้แทนฯ จะไปเจรจาตกลงสะญญาเบ็ดเสร็จนั้นได้เฝ้าฯ กราบถวายบังคมลา  ได้พระาชทานสัมผัสพระราชหัตถ์กับคณะผู้แทนเป็นรายบุคคลด้วย
หน้า: [1]
  พิมพ์