เรือนไทย
ยินดีต้อนรับ ท่านผู้มาเยือน
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน
ส่งอีเมล์ยืนยันการใช้งาน?
ข่าว: การแนบไฟล์ กรุณาใช้ชื่อไฟล์ภาษาอังกฤษเท่านั้นครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
อ่าน: 6748 อยากทราบประวัติ หลวงสังวาลย์มุทธิกา( เจียก จิกิตศิลปิน) ครับ
ddjirawat
อสุรผัด
*
ตอบ: 36

เมื่อ 27 มิ.ย. 12, 21:20

อยากทราบประวัติ หลวงสังวาลย์มุทธิกา( เจียก จิกิตศิลปิน) ครับ
รบกวนท่านผู้รู้ด้วยครับกำลังรวบรวมเพื่อทำประวัติต้นสกุลครับ

เท่าที่พอทราบท่านรับราชการในกรมช่างทอง รัชกาลที่6 ครับ
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 1  เมื่อ 27 มิ.ย. 12, 21:26

รูปประกอบครับ เพื่อมีประโยชน์ครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
V_Mee
สุครีพ
ตอบ: 1436

ความคิดเห็นที่ 2  เมื่อ 27 มิ.ย. 12, 21:59

ดูจากดาราหมายยศที่ข้อมือเสื้อ  ประกอบกับท่านเจ้าของกระทู้ระบุว่าคุณหลวงรับราชการกรมช่างทอง  ก็พอจะระบุได้ว่าท่านเป็นข้าราชการสังกัดกรมศิลปากร  กระทรวงวัง  มียศเป็น รองเสวกเอก (เทียบเท่านายร้อยเอก)
siamese
หนุมาน
ตอบ: 7165

หนุ่มรัตนะกับภูเขาทอง

ความคิดเห็นที่ 3  เมื่อ 27 มิ.ย. 12, 22:27

มีภาพแพรที่ระลึกบริเวณหน้าอก แบบชัด ๆ ไหมครับ
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 4  เมื่อ 27 มิ.ย. 12, 23:30

เหรียญแพรแถบที่อกเสื้อพอจะเดาได้ว่า เหรียญที่ ๒ น่าจะเป็นเหรียญราชรุจิรัชกาลที่ ๖  และเหรียญที่ ๓ น่าจะเป็นเหรียญบรมราชาภิเษกรัชกาลที่ ๖
เหรียญแรกอาจจะเป็นเหรียญรัชมังคลาภิเศกรัชกาลที่ ๕
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 5  เมื่อ 28 มิ.ย. 12, 08:20

รองเสวกเอกหลวงสังวาลมุทธิกา(เจียกจิกิตศิลปิน)ว.ป.ร.๕เกิด๒๐ก.พ.๒๔๒๑บิดาชื่อนายดิดรับราชการกรมช่างทองกระทรวงวัง๒๔๔๕เป็นหลวง๒๔๕๔ออกจากราชการ๒๔๖๐ถึงแก่กรรม๙ธ.ค.๒๔๗๔พระราชทานเพลิงวัดเครือวัลย์๘พ.ค.๒๔๗๕
V_Mee
สุครีพ

ความคิดเห็นที่ 6  เมื่อ 28 มิ.ย. 12, 10:59

คุณหลวงท่านมาขยายข้อมูลให้ทราบแล้ว  จึงพอจะบอกได้ว่าเหรียญแรกที่อกเสื้อคุณหลวงนั้นคือ รัตนาภรณ์ ว.ป.ร. ๕
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 7  เมื่อ 28 มิ.ย. 12, 19:28

ขอบพระคุณผู้รู้ทุกๆท่านมากๆเลยครับ

โดยเฉพาะคุณหลวงเล็กที่ได้ข้อมูลที่ลึกซึ้งมากครับ พอจะบอกได้ไหมครับว่าได้จากข้อมูลแหล่งไหนมาครับและมีอีกไหมครับ

เพื่อผมจะขอสำเนาเอกสารมาเก็บเป็นหลักฐานอ้างอิงครับ

เทพกร
ชมพูพาน
ตอบ: 142

ความคิดเห็นที่ 8  เมื่อ 29 มิ.ย. 12, 05:38

ค้นได้ในราชกิจจานุเบกษา ครับ
http://www.ratchakitcha.soc.go.th/DATA/PDF/2475/D/551.PDF
เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 9  เมื่อ 29 มิ.ย. 12, 05:52

^

ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 10  เมื่อ 29 มิ.ย. 12, 20:29

รบกวนครับ
ผมลองเข้าไปค้นดูในเว็ปราชกิจจานุเบกษา แล้วไม่สามารถหาดูข้อมูลได้แบบคุณเทพกรเลยครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีการค้นข้อมูลยังไง รบกวนชี้แนะให้ด้วยครับ

ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 11  เมื่อ 29 มิ.ย. 12, 20:33

ขอบคุณมากๆครับทุกๆท่าน
ผมมีเอกสารใบพระราชทานนามสกุลเป็นเอกสารเก่า ผมสแกนเก็บไว้ เผื่อมีประโยชน์สำหรับใครที่เก็บสะสมรวบรวมเอกสารเก่าเก็บไว้เป็นวิทยาทานครับ

คลิกที่รูปเพื่อขยาย/ย่อ
ddjirawat
อสุรผัด
*

ความคิดเห็นที่ 12  เมื่อ 29 มิ.ย. 12, 20:38

ตามข้อมูลที่คุณหลวงเล็กให้ไว้  คือ เข้ารับราชการก่อนเป็นหลวง หมายความว่าเป็นนายเจียกธรรมดาก่อนยังไม่ได้มียศใดๆใช่ไหมครับ
แล้วสมัยก่อนเข้ารับราชการกันยังไงครับ
luanglek
นิลพัท
ตอบ: 2894

ความคิดเห็นที่ 13  เมื่อ 01 ก.ค. 12, 17:11

รบกวนครับ
ผมลองเข้าไปค้นดูในเว็ปราชกิจจานุเบกษา แล้วไม่สามารถหาดูข้อมูลได้แบบคุณเทพกรเลยครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีการค้นข้อมูลยังไง รบกวนชี้แนะให้ด้วยครับ

คนที่คุ้นเคยกับราชกิจจานุเบกษา  ย่อมค้นได้โดยใช้เวลาค้นหาข้อมูลได้เพียงลัดมือเดียว
คนไม่คุ้นเคยก็เหมือนงมเข็มในห้วงมหรรณพ  ใช้เวลาเป็นชั่วโมงกว่าจะเจอข้อมูลที่ต้องการ
บางคนก้ใช้เวลาเป็นวันๆ ถ้าหนักหน่อยก็เป็นสัปดาห์

ตามข้อมูลที่คุณหลวงเล็กให้ไว้  คือ เข้ารับราชการก่อนเป็นหลวง หมายความว่าเป็นนายเจียกธรรมดาก่อนยังไม่ได้มียศใดๆใช่ไหมครับ
แล้วสมัยก่อนเข้ารับราชการกันยังไงครับ

ไปเป็นไปตามที่คุณว่านั่นแล  ส่วนที่ถาม ถ้าจะตอบก็ต้องตอบยาว (แบบว่าตอบสั้นๆ ไม่เป็นนะครับ)
เอาเป็นว่าให้คนอื่นตอบดีกว่ากระมัง    ยิงฟันยิ้ม

เพ็ญชมพู
หนุมาน
ตอบ: 12601

ความคิดเห็นที่ 14  เมื่อ 30 ก.ค. 12, 09:35

ประวัติจากราชกิจจานุเบกษา

ยิงฟันยิ้ม

หน้า: [1] 2
  พิมพ์